ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Charintorn  Kaewmukda

สวัสดีค่ะ มีคำถามอีกแล้วค่ะ

Question

คำว่า"ชวน" ในภาษาอังกฤษเค้าพูดว่ายังคะ เช่น "เพื่อนฉันชวนไปเที่ยว...ในวันหยุด"

"ทำไมคุณไม่ชวนฉันไป.... ด้วย" 

อะไรประมานนี้ค่ะ ขอคำตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

5 answers to this question

Recommended Posts

• 1

สำนวนที่เราจะชวนใคร ดูตามlinkเลยครับ

แต่ถ้าเป็นคำโดดๆ ว่า ขวน 

เราจะใช้ I'd like you to join us/ you to come to Australia with us. 

หรือ I want to ask you to go to Australia with me.ครับ

Link นี้คิอสำนวนครับ

http://www.mindenglishofficial.com/article/hangout/

วันหยุด ก็holiday อเมริกันจะใช้ vacation ความหมายจะต่างกันนิดหน่อยครับ

Kru.ton 

• 0

Why don't you ask him/her/them to go with us? ทำไม่ชวนเขาไปกับเราล่ะ

• 0

สวัสดีค่ะ ขอเสริม Kru Ton นะคะ

คำว่า "ชวน" ใช้คำว่า ask หรือถ้าสุภาพหน่อยก็ใช้ invite ค่ะ

เพื่อนฉันชวนไปเที่ยว...ในวันหยุด My friends asked if I want to go to เขาค้อ with them this weekend.
                                                      My friends asked me to join the trip to เขาค้อ this weekend.
                                                      My friends invited me to join the trip to เขาค้อ this weekend.

ทำไมคุณไม่ชวนฉันไป.... ด้วย Why didn't you invite me to join your trip to เขาค้อ?
                                                 How come you didn't ask me to join your trip to เขาค้อ?

ขอบคุณค่ะ

• 0

ผมว่าทั่วไปใช้ ask

ถ้าต้องการ formal กว่านี้ใช้ invite ครับ

Why didn't you ask me?

Why didn't you invite me?

ในบริบทนั้นความหมายเหมือนกัน

Andrew