ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
sudaratm

คำว่า vessel ในประโยคนี้คืออะไรคะ

Question

As a whole, the art of playing concerts is something that grows as a vessel for letting things out throughout the years. 

ถ้าจะกรุณาแปลทั่งประโยคนี้ด้วยก็จะขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

Edited by sudaratm

3 answers to this question

Recommended Posts

• 1

เป็นคำศัพท์ที่มีความหมายดีและลึกซึ้งนะครับ

A vessel แปลว่า เรือขนของ.ขนคนขนาดใหญ่ หรือ ภาชนะที่บรรจุสิ่งต่างๆ หรือท่อ

หรือหลอด(เลือด)ในคน สัตว์หรือพืช (หลอดหรือท่อที่ลำเลียงอาหารหรือoxygen หรือของเสีย)

A vessel for คือสิ่งที่เป็นท่อระบายของเสียออกไป

...a vessel for letting things out throughout the years

ในภาพรวม ศิลปะในการเล่นดนตรีคอนเสริทเป็นเหมือนสิ่งหนึ่งที่เติบโตในฐานะที่เป็นท่อที่ลำเลียงความรู้สึกแย่ๆที่เก็บไว้ของคนเล่นมาตลอดเวลาหลายๆปี ให้ออกไปจากใจคนเล่นครับ

To let things out คือปล่อยมันออกไป/ทิ้ง อะไรที่ไม่ดีเก็บไว้ในใจ ปล่อยมันออกไปโดยผ่านออก

a vessel ก็เหมือน(ท่อ/ปล่อง)ทางออก

แต่อธิบายนิดนึง อย่างที่บอก a vessel ก็คือภาชนะเก็บ

แต่เมื่อเก็บได้ ก็ปล่อยมันไหลออกได้เช่นกัน 

Mind is like a vessel. ใจคนเหมือนภาชนะ จึงไม่ผิดเลยครับ

เสริม

Flow through vessel ปล่อยไหลผ่านท่อ/ภาชนะไป 

Vessel of good news จงเป็นกระบอกเสียง/สื่อแห่งข่าวมงคล

We all lived inside a vessel called "mother." เราต่างเคยอยู่อาศัยในสิ่งที่ห่อหุ้มในตัวคน ซึ่งเราเรียกว่า แม่ 

Kru Ton

• 1

Thrive = to prosper, to grow strong and healthy 

ในที่นี้ thrive มีความหมายทีาลึกกว่า grow 

Thrive (เพราะประสบการณ์จากการเล่นไม่เป็นที่ ชีพจรลงเท้าตลอด อยู่ไม่ที่) งอกงามเติบโตทางความคิดครับ 

I thrive... ผมเติบโตงอกงามและชอบมากจนเรียกว่าเสพติดแล้วล่ะกับการย้ายที่เล่นตลอด (เพราะคงได้เห็นโลกกว้าง ฉันจึง thrive เจริญงอกงามเติบโตทางความคิดครับ)

Kru Ton 

• 0

ขอบคุณมากๆ ค่ะ Kru Ton ตอบรวดเร็วและลึกซึ้งมากเลย น้ำตาจิไหล คือตอนแรกจะแปลว่าภาชนะดีไหมหว่า เอ๊ะหรือว่าเรือดีว้า และก็ไม่เข้าใจว่า things ในที่นี้คืออะไร พอ Kru Ton ตอบว่าความรู้สึกในใจ มันใช่เลย รู้สึกคำว่า vessel นี่มันเป็นอะไรที่หลากหลายมากเลยค่ะ 

อย่าว่ากันนะคะ อีกนิดค่ะ มีอีกประโยคที่ไม่ get น่าจะสุดท้ายของเนื้อหานี้แล้ว  

I thrive and like to be on the move and I am probably quite addicted to it. 

ไม่ get คำว่า thrive มันจะเติบโตก้าวหน้ายังไงคะ ส่วน on the move คือเปลี่ยนที่/ไม่อยู่กับที่ จะได้ไหมคะ

คือได้แต่เลาๆ ว่า ฉันอยากและชอบที่จะย้ายที่ไปและเป็นไปได้ว่าฉันค่อนข้างจะเสพย์ติดมัน

มันมาจากบทสัมภาษณ์นี้ค่ะ

AJT: Is there a specific country, or even venue you’ve played that really stands out for you?
EBR: We did Mexico City recently and I loved the crowd there. Plenty of places stands out, you never know where and when you’ll find magic in the air. I thrive and like to be on the move and I am probably quite addicted to it. 

ขอบพระคุณค่ะ

Edited by sudaratm