ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Faa

เรา

Question

สวัสดีค่ะคุณแอนดรูว์สุดหล่อ ฉัน+เธอ=เรา เราในที่นี้ควรใช้คำไหนระหว่าง we,  our หรือ us คะ  ยังมีคำอื่นๆแนะนำอีกไหมคะ

1 answer to this question

Recommended Posts

• 1

ใช้ได้หมดครับ แล้วแต่ความหมายตามรูปประโยค เช่น

ประธาน  We love playing goft. (พวกเราหรือเรา2คน) ชอบเล่นกอล์ฟ

We all พวกเราทั้งหมด ประธาน All of us /

แต่ us all พวกเราทั้งหมด เป็นกรรมของVerb 

All of us like this house. ชอบบ้านนี้กันหมดเลย

David hates us all. Davidเกลียดพวกเราทุกคน

Our

This is our home. ที่นี่คือบ้านของเรา2คน/พวกเรา

They like us two. ตรงนี้จะแปลว่าเรา2 พวกเขาชอบเรา2คน

ใช้ You and I แทนWeได้ครับในกรณีเราเป็นประธานเป็นผู้กระทำaction นั้นๆ 

You and I need to be more careful next time. เธอกับฉัน คุณกับผมครั้งหน้าต้องรอคอบกว่านี้นะ

รูปแบบกรรม คือ you and me (us)

They like you and me. เขาชอบคุณและผม

We แปลว่า เราหมายถึง 2 คนขึ้นไป แต่ต้องมีคนผู้พูดรวมอยู่ด้วย ไม่เหมือน They บุคคลที่3ครับ

Kru Ton