ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Kayo

สวัสดีครับอ.แอนดรูว์สุดหล่อ

Question

ผมกำลังฝึกฟังภาษาอังกฤษถ้าคำไหนผมรู้คำศัพท์ ผมจะฟังออก แต่คำไหนที่ผมไม่เคยรู้มาก่อนจะฟังไม่ออกเลยครับ  ผมจำเป็นต้องท่องศัพท์เพิ่มหรือไม่ครับ หรือฟังต่อไปเรื่อยๆครับ เดี๋ยวก็ได้เองครับผมรู้สึกมันไม่ค่อยช่วยให้ฟังออกมากขึ้นเลย

1 answer to this question

Recommended Posts

• 1

You have come to the right place ครับ

ผมแนะนำโดยขอใช้ประสบการณ์ส่วนตัสเมื่อครั้งไปเรียนHigh school ที่Melbourne, Australia เกือบ 30 ปีนะครับ

1. ฟังไปเรื่อยๆตรับ แต่คุณต้งมั่นใจว่า เลือกclip /vdos มี่ไม่ยากจนและยาวจนเกินไป 

2. ฟัง.3 รอบ โดย 2 รอบแรกฟังแบบไม่มีsub รอบที่ 3 ถึงฟังแบบมีsub

3. ผมไม่ใข้คำว่า "ท่องศัพท์" เพราะผิดวิธี ควรอ่านบ่อยๆ อ่านด้วยตั้งใจและจำ 

เพราะท่องศัพท์น่าเบื่อ คุณก็จะลืมในที่สุด และฟังฝรั่งไม่ออกอยู่ดี เพราะได้แต่ท่อง แต่ไม่เคยฟังการออกเสียงของศัพท์นั้นๆ และความหมายล่ะ คุณก็ไม่ได้อยู่ดี ยิ่งท่อง ยิ่งมึน

และสุดท้าย

4. เข้ามาอ่านสิ่งที่คุณAndrew & ผมตอบเเละPostในForum นี้ครับ ยกตัวอย่าง ผมpost ถึงphonics, connected speech หรือเสียงที่พอไปเจออีกเสียงเปลี่ยน เช่น meet you เมื่อtตามy เสียงyจะเปลี่ยนเป๋น ch ช. ช้างฝรั่งจะออกเสียงหนักกว่าช. ช้างไทยนิดหน่อย

Meet you เป็น meet chuuuครับ

ตรงนี้ทำให้คนไทยมากมายฟังไม่ออก เพราะฝรั่งเขามีระบบออกเสียงที่เราต้องรู้ 

สุดท้าย

ตั้งแต่Jan 2019 พวกเราจะadd สิ่งที่คนไทยอยากรู้เกี่ยวกับภาษาอังกฤษอีกครับ ที่นี่ @ Andrew Biggs Forum 

Watch This Space โปรดติดตาม

สู้ๆ นะครับ 

Kru ton