ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2

Question

สวัสดีค่ะคุณแอนดรูว์สุดหล่อ คำที่ขึ้นต้นด้วย K  เราจะรู้ได้อย่างไรว่าออกเสียงเป็น ก หรือ ค คะ

3 answers to this question

Recommended Posts

• 1

เป้นคำถามที่น่าสนใจมากครับ

ตรงรี้เกี่ยวข้องกับการสอนภาษาไทยฝระงเลย สมัยผมสอนประมาณปี 2000-2001 ที่Melbourne

เสียงKที่เป็นก ไก่ ko.kai ต้องออกเสียงk more softly และมักเป็นอักษรนำ ถึงจะใกล้เคียง ก. ไก่ไทยที่สุด 

G คือก. ไก่ฝรั่งครับ เวลาออกเสียงจะดันลมจากท้องน้อยขึ้นมาเป็น เก่อะ harder than K ดังนั้นถ้าg เป็็นน ก ใน game

จะเป็นเสียง ก ฝรั่งเพราะหนักกว่า ก ไก่ไทย

ครับ ส่วนK unvoived/voiceless 

• 0

K จะเป็นเสียงคล้ายๆ ก มักจะตามด้้้วย s

เช่น sky, skirt, school 

หรือk นี้นไม่เน้น เช่น package เกจ

Locking กิ้ง 

K = ค มักจะตามด้วย I, eและy

เช่น key, keep, kind, Kim, kill, Kent 

แปลกอย่าง Kru ครู Kreng เกรียง 

Kru Ton

• 0

G คือ a voiced consonant นะครับ 

ฝรั่งมักรู้สึกprefer หรือ ok กว่าที่จะใช้แทนเสียงก ถึงเสียงจะหนักกว่า ก ไทย แต่มีต้นเสียง ก ถึงจะกระเเทกกระทั้นกว่า

เสียง k เสียงจะได้ เพราะแผ่วเบาเหมือน ก ไก่ๆทย แต่ที่ไม่่่่ได้

เพราะเสียงไม่เชิงออก ก 100% เหมือน fusion/modified 

อ. Adam จึงคิดว่าน่าจะใช้G แทน K 

ถ้าถามผมในฐานะเจ้าของภาษา

ตอบยากครับ เสียงk ที่คล้ายๆ ก ไก่ไทย sexy ดี แผ่วเบา 

แต่ G ได้ ชััดแต่หนักไปครับ