ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 0
Kru Ton

เรียนรู้การออกเสียงคำเดี่ยวๆให้ชัดครับ

Question

Stay focused and motivated 

สวัสดีสมาชิกทุกๆคนยามบ่ายครับ 

ปี 2018/2561 กำลังจะจากไป และปี 2019/2562 กำลังจะมา 

ด่านแรกของการSpeak English precisely คือเอาใจใส่กับคำโดดๆ ก่อนครับ

แน่นอนครับ อย่างที่ครูต้นเขียนในforum เวลาคำเดี่ยวๆ อยู่ในวลี/ประโยค

เสียงย่อมมีการเปลี่ยน กร่อน เชื่อม กลายเป็นเสียงใหม่ 

ที่เรียกว่า connected speech/Linking sounds ซึ่งก็ต้องค่อยๆศึกษากันไปครับ

1. Rapidly แร้พผิดหลี่ 
2. People พี้โผล่(เล่อะ เบาๆ)
3. Season ซี้สึ่น(เน่อะ)
4. Succeed สักซีดดด(เด่อะ)
5. Never เน้เฝ่อะ เสียง v โทนเสียงเทียบกับ เหว่อะ
6. Economy อิ่โค้เหน่อะหมี่ 
7. Children ชิ้วเหล่อะดรึ่น(เหน่อะ) มีเสียง light l แทรก เหมือน child 
8. Answer อ้าน/แอ้นเส่อะ(r)
9. Picture พิ้คเฉ่อร
10. Excellent เอ้กสึ่หลึ่น(เท่อะ)
11. Person เพ้อรสึ่น(เหน่อะ)

12. Exciting เอ่กไซ้ถิ่ง/ดิ่ง

3 answers to this question

Recommended Posts

• 1

13. Thousand ฑ้าวซึ่น(เด่อะ) 

เสียง th แลบลี้นออกมานิดนึง ใช้ฟันบน-ล่างทาบลงบนลิ้น แล้วพ่นลมออกเบาๆ จะเป็นเสียง เฑ่อะๆๆๆๆ แล้วลองเสียง think 

พอออกเสียงthink จบ ฟันบน-ล่างจะออกจากการประกบบนตัวลิ้นทันทีครับ

14. Purpose เพ้อรพึ่สส
15. Different ดิ้ปเฟรึ่น(เท่อะ)

To be continued 

Note: ใช้อักษรไทย+วรรณยุกต์ไทยเทียบเสียงให้ใกล้เคียงสุดนะครับ แต่A-Z ไม่เคยเหมือนอักษรไทย 100% ใกล้เคียงคงมีบ้าง 

เสียง d k g j l r t v w y s z etc สมาชิกต้องฟังฝรั่งจริงๆ นะครับ 

Kru Ton 

• 0

ภาษาอังกฤษ

ถ้าเริ่มศึกษา ก็ต้องอาจจะตัดสินใจว่าจะมีเวลาทวนอยู่สม่ำเสมอไหม? 

เพราะไม่ทวน ก็ลืม 

หรือทวนไม่ค่อยสม่ำเสมอ ก็ต่อไม่ติดครับ

สุดท้ายก็เหมือนผี เดี๋ยวมาหลอกมาหลอน เดี๋ยวงง เดี๋ยวเข้าใจ

ไม่จบสิ้นกันจริงๆ 

นี่คือธรรมขาติทางภาษาครับ 

ถ้ากัดไม่ปล่อย มันถึงจะไม้ไปไหน ต่อให้ไม่ทวนนานๆ ก็ยังไม่ลืม เหมือนขี่จักรยาน

ดังนั้นช่วงแรกๆๆจะนรกสุด

หน้าแหกครั้งแล้วครั้งเล่า ----- เกิดกับข้าพเจ้ามาแล้ว 0-8 ปี จริงๆ ปีที่ 9/10 เริ่มดีขึ้น พอเริ่มดีขึ้นถึงกลับไปเรียนGrammar ใหม่อีกครั้ง

เหมือนSteve Job พูด 

ถ้าเราไม่ได้ทำสิ่งที่รัก ไม่มีใครบ้าพอหรอกที่จะทนกับความยากลำบาก การรอคอยครับ

คนจะเก่งไม่เก่งภาษา มีอยู่ 2 ทางเองครับ

รักมันและก็ตายจากมันไป 

หรือ

เข้าหาภาษาเมื่อต้องใช้ ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ก็บ่นไป เก่งภาษาไม่ได้สาระสำคัญในชีวิต(ซึ่งก็ถูกต้อง)

อบู่ที่ใจเรา

ใจเรา ความสุขเราอยู่ตรงไหนมากกว่าครับ

ความสุขผมคือการใข้ภาษาอังกฤษทุกวันและshare 

Kru Ton