ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Than

คำว่า "in a nutshell" มีความหมายว่าอะไรครับ?

Question

พี่ Andrew ครับ คำว่า "in a nutshell" มีความหมายว่าหรือแปลว่าอะไรครับ ใช้กับเรื่องอะไรได้บ้าง แล้วถ้าเราจะเทียบเคียงกับภาษาไทย คำไหนตรงประเด็นที่สุดครับ

ถ้าพี่ชายคนนี้พอมีเวลา ขอช่วยยกตัวอย่างประกอบ เพื่อเพิ่มความกระจ่างให้กับพวกเราทุกคนที่ติดตามฟอรั่มของพี่ชายคนนี้ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

4 answers to this question

Recommended Posts

• 1

My life in a nutshell.

In a nutshell.เป็นสำนวนครับ แปลว่า 

ขอแบบสั้นๆ บ่อยๆ ไม่ต้องยาว 

Short and sweet 

E.g. please explain the situation in a nutshell. ขอแบบเนื้อๆ อะไรเกิดขึ้น สถานการณ์เป็นอย่างไร

The answer, in a nutshell, is yes. (ที่คุณเข้าใจ แต่ไม่แน่ใจ) คำตอบสั้นๆนะ ใช่อย่างที่คุณคิดนั่นเเหละ

I will tell the truth in a nutshell. ผมจะบอกความจริงกับคุณแบบสั้นได้ใจความที่สุด

My life in a nutshell (จะเล่า) ชีวืตผมให้ฟังนะแบบสั้นๆ โดยย่อ

Kru Ton 

• 0

ขยายความนิดนึงตรับ 

Life in a nutshell มักจะมีวลีเด็ดๆ หรือประโยคมั้นๆเพื่อสรุปชีวิต เช่น 

Why me? อะไรก็ku 

ตรงนี้เจ้าของชีวิตถ่่ายทอดสั้้้้้้นๆว่า

ชืวิตแย่จัง โดนคนเดียว

ความดีไม่ได้ ความซวยมาตลอด

ประมาณนี้

หรือบางทีก็แปลตรงๆว่า อยู่ในโลกส่วนตัว

• 0

แก้ไขตรงบรรทัดสุดท้าย

ต้องเป็น living in a nutshell เหมือนอยู่ในโลกตัวเอง ใครเป็นอะไร เลือกตั้งวนไหน ไม่รู้

• 0

in a nutshell ใช้เมื่อจะสรุปข้อความ

She's very clever. She's also very beautiful. She has a good sense of humor. Her family is rich. In a nutshell ... she's perfect.

Andrew xxx