ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Kru Ton

Speak English ให้ชัดด้วย 7 เคล็ดลับ อ่านได้ที่นี่ครับ

Question

English Secrets 2019

Speak English intelligibly 

Intelligibly = clearly อย่างชัดครับ

ง่ายๆ ด้วยเทคนิค 7 ข้อ ครับ

1. ต้องมั่นใจว่าเสียง A-Z คือเสียงA-Z ฝรั่งจริงๆ เช่น w ไม่ใช่ ว. แหวนไทย  หรือ V ที่ต้องกัดฟันพ่นลม วือๆๆๆๆ ก็ไม่ใช่ ว แหวนไทย 

หรือ เสียง G ก็ต้องเริ่มต้นจากลมท้องน้อย ขึ้นมา ออกเสียง เก่อะ ไม่ใช่ กอ ไก่ไทย เพราะ ก ไก่ไทยไม่มีเสียงลมแทรก 

2. สระให้ดู(ฟัง)ให้ดี เช่น I ไม่ออกเสียง อาย แต่เป็น อายอิ นั่นคือตอนออกเสียง I จะยิ้ม อายยยย หลับสนิท 

หรือเอยาว ก็ต้องเอๆๆๆ+อิ เหมือนออย+อิ ไม่ใช่ ออย

5 answers to this question

Recommended Posts

• 0

3. กลางต้องแน่น กลางมักยากสุดๆครับ เพราะเป็นสระ ซึ่งมีความแตกต่างกัน ถ้าออกเสียงผิด ความหมายก็จะเปลี่ยนทันที เช่น 
Test เท็สท vs Taste เสียงเอยาว(a_e) เทๆๆๆสท = เทสท

หรือมีR 

เช่น ar/er/ir/or/ur เช่น girl vs world คุณต้องออกเสียง 2 คำโดยต้องไม่ลืมเสียง R 

R colored words 

4.จบให้สวยด้วยตัวสะกดท้ายคำ เช่น a dark L ใน smile เส่อะมายเล่อะ หรือ sound ซาวเหน่อะเด่อะ ตรง ndต้องเร็วและแผ่วเบา 

5. เสียงconsonant blends/b  lenders  คือควบกล้ำไทยนี่เเหละครับ เช่น pr พร ในเพราะ ไม่ใช่เพาะ หรือ pl พล ในเพลง ไม่ใช่เพง

Kru Ton

• 0

6. เสียง stress, strong and weak forms 

Word and sentence stress, pitch, intonation ต้องเอาใจใส่ครับ ภาษาไทย เช่น โรงเรียนออกเสียง(เกือบ)เท่ากัน ไม่ออกเสียง โร้งเหรี่ยนเน่อะ หรือ โหร่งเรี้ยนเน่อะ

Pitches and intonations สูง ต่ำ หนัก เบา เหมือน melody/music ของภาษาอังกฤษ 

และ 7. Connected speech & Linking sounds & thought groups 

เราพูดในรูปแบบวลีและประโยค ฝรั่งจะมีเชื่อมเสียง เสียงจะกร่อน จะเปลี่ยนเป็นเสียงใหม่หรือไม่ออกเสียงก็มีครับ เช่น next year tตามด้วยy จะกลายเสียงใหม่คือเสียงCh ชอ.ช้างใหญ่ หนักกว่าช้างไทย

Next year เน็กสเชียรรร ไม่ใช่ เน็กส เยียร์----- ยกเว้นอยากจะเน้นครับ 

หรือ do it จะมีเสียง w แทรกมานิดๆ  เป็น do (w)it ดู หวิด

เหตุเพราะ ฝรั่งต้องการความflowing เขาจะมีกฎว่า ถ้าVตามV มักจะต้องมีw y r หมิงครับ

Thought groups ให้คิดถึงการแบ่งวรรคตอนของไทยครับ เช่น I want to talk to you/about something. มี 2 thought groups ฝรั่งไม่ได้พูดรวดเดียวทีเดียวครับ เขาหยุดหายใจ+หยุดให้ผู้ฟังได้ทำความเข้าใจด้วยครับ

ความรู้เหล่านี้เป็นส่วนหนึ่งในศาสตร์ที่ชื่อว่า Phonics and Phonetics นะครับ

Phonics สอนในนานาขาติไทย&EP ตั้งแต่Years/Grades 1-6 

ส่วน Phonetics มันเป็นสัญลักษณ์แปลกๆ หาได้ในdictionaries ครับ เช่น เสียง Schwa  คือ e กลับหลัง ซึ่งถือเป็นหนึ่งเสียงที่ผู้เรียนต้องรู้ เพราะสำคัญมากๆๆๆครับ

Kru ton

• 0

แน่นอนที่สุดครับพี่

คนฝึก คนเรียนต้องมีความสุข มีแรงบันดาลใจ stay motivated 

จะได้ฝึกนานๆๆๆๆยาวๆๆๆๆไปเลย

เพลง series & movies & stories ยินดีครับ ขอให้ฟัง จองหอง ก็จะได้ผล

ต้องอดทนนะครับ 

เหมือนผม พิมพ์ยาวๆ พอเปลี่ยนบรรทัด

ออโต้เสปลเปลี่ยนให้เฉยเลย

เหนื่อยเหมือนกัน เพราะโลเทค

ก็พิมพ์ใหม่

เห็นไหมครับ ต้องอดทน

Kru ton

• 0

เห็นไหมครับ

พี่....แพอแล้ว

แต่พอpost กลับมาอีก