ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Kru Ton

คนไทยพูดแบบนี้ ฝรั่งพูดอย่างไร Series 2019

Question

ไทยพูดแบบนี้ ฝรั่งพูดแบบไหนล่ะครับ  Series 2019 

เราๆคนไทยจะไม่ใช้กันผิดๆอีกแล้วครับท่าน 

Kru Ton 1 ในทีมงาน ของ Andrew Biggs Forum จะใข้ประสบการณ์ที่มีอยู่ 30 ปีทางภาษาอังกฤษมาช่วยครับ

จะพยายามให้ closest to the meanings ที่สุดครับ 

แต่มีข้อแม้

คุณต้อง.....
Take action & Active learning เท่านั้น

จะได้เก่งสักที โปรด please นำไปใช้เพื่่่อ

เพิ่มคุณค่าตัวเอง เพิ่มรายได้

และจะได้เข้าใจกันผิดน้อยลงครับ

ระหว่างคุณกับNative speakers 

+ ควบคู่กันไป 

ขอแนะนำ Focused listening and Self talk 

ต้องฟัง+จดศัพท์ + check จาก online dictionaries ว่าศัพท์ที่คุณจด มันออกเสียงอย่างไรและมีความหมายอย่างไรครับ

ต้อง take action 

ต้องพูด SPEAK UP ได้โปรดครับ 

3 answers to this question

Recommended Posts

• 1

ไม่งั้น ประโยคที่ผมให้ 

คุณจะไม่ GET กับมัน

เพราะ 

ถ้าคุณไม่ฝึกออกเสียงหรือนำไปใช้

สร้างแรงจูงใจครับตามนี้เลยครับ  

ไม่เช่นนั้น คุณจะฝึกไม่ทน

หา A BIG WHY 

จะได้มาฝึกภาษากันยาวๆๆๆๆไปเลย

Stay motivated.

ถ้าคุณอยากเก่งภาษา

ต้องฝึก 

เพราะไม่มีทางอื่นแล้วครับ

Help is here.

See you. รออ่านได้เลยครับหลังปีใหม่ 

Kru Ton 

• 0

ตรงนี้จะเชื่อมโยงกับ Thinking In English 

ผมว่าช่วยเรื่อง Accent reduction  ด้วยนะครับ

1. Think in English จะแปลให้ตรงตัว สำนวนไทย ตามเราคิด หลายๆครั้ง native speakers เขาไม่พูดแบบนั้น เขาพูดอีกแบบนึง เราต้องฟังเยอะๆ อ่านเยอะๆ ว่า สถานการณ์แบบนี้ context แบบนี้เขาใช้สำนวนอะไร

• 0

2. Accent reduction 

ช่วยได้เยอะครับ เช่น ความรู้Word/ Stress, pitches, intonations 

ความรู้เหล่านี้ให้music/rhythm/melody แบบที่Natives เขาเข้าใจครับ 

ไม่ใช่ว่าเราอยากพูดแนวเรา เป็นปัญหาฝรั่งเองที่ไม่เข้าใจ ทำไมไม่่่่่่่่่่่ปรับหู

ผมก็ว่าเขาปรับนะ

แต่มันต้องมีwird/sentence stressครับ

เสียงA-Z +vowels +blenders มันต้องชัด

ครับ

เหนื่อยเพราะไม่ใข่ภาษาเรา แต่ได้ประโยชน์

และขอให้สนุก 

คิดถึงเวลาคุณAndrew Biggs หรือ Aj. Adamเรียนภาษาไทยแรกๆสิ

ก็เหมือนเราเรียนอังกฤษ

มันยาก

แต่ทำไม2ท่านนี้จึงเรียนและStay motivated 

ทุกอย่างใช้เวลา Things take time. Like texting and answering questions here take time too.

พิมพ์คำตอบในนี้ก็ใข้เวลานะ 

คุณก็ใข้เวลาอ่าน

ทำไมผมทำมาตั้งแต้ปี 2000ล่ะครับ

Best regards