ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 2
Kru Ton

Pronunciation lessons ทุกวันที่นี่ Starting 3 Jan 2019

Question

Pronunciation lessons ปี 2019

หลังปีใหม่ Starting 3 Jan 2019

(ที่) Andrew Biggs Forum ทุกๆวันครับ

สมาชิกจะได้เรียนรู้การออกเสียงที่ถูกต้องทั้งในระดับคำ วลีและประโยคครับ

สมาชิกจะเรียนรู้ตัวหลักๆที่จะช่วยให้ภาษาอังกฤษคุณ Extra clear 

e.g. 

1. English Diphtongs สระประสม 

I ไม่ออกเสียงเดียวว่าอาย/ไอ แต่จะเป็นอายอิ อายยยยฉีกปากยิ้มและจบที่อิ 

Try ทรายอิ
Oy ไม่ใช่ออย แต่เป็น ออออ(ย)อิ Choice ช้อยอิสสส
Boy บอยอิ 

Recommended Posts

• 1

Note: เสียง อิ ให้เป็นแบบเเตะเบาๆ 

2. Consonant blenders เปรียบเทียบได้กับคำควบกล้ำไทยครับ 

ยกตัวอย่าง Gr vs Gl เสียงต่างกันที่R&L

Green grass เกร่อะๆๆๆ กรีน เกร่อะๆๆ กร่าส

R ทำปากห่อเหมือนขนมจีบ

Glass เกล่อะๆๆ เสียงควบด้วยL เบากว่าR
เสียงL จบด้วยรอยยิ้มครับ

ต้องทำให้เสียงแตกต่างกันครับ R & L เพราะเป็นเเหล่งกำเนิดเสียงblenders ที่เหลือครับ

ผมขอขึ้นด้วยเสียงRก่อน แบบไล่เสียงหนักไปเบานะครับ

Br Break vs Bl Blue
Cr Crab vs ClClass
Dr Drive
Fr Fry vs Fl Fly
Pr Pray vs Pl Play
Tr Train

Others 
Sc school/Sk Sky/Sl Slrep /Sm Smoke

/Sn Snail

/Sp Spoon/Spr Spring/Squ Square
Str Strong/ St Study/Sw Swim
Thr Three/Tw Twin

Ending blends
Ft-soft
Ld- cold/Lf- wolf/Lk- milk/Lp- help/Lt-belt
Mp- lamp
Nd- hand/ Nk- bank/ Nt-elephant
Pt Slept
St First

• 0

Note: Pronunciation lessons ที่ Andrew Biggs Forum จะเป็น style แบบนำเทคนิคต่างๆมาShare กันมากกว่านะครับ

ไม่ใช่ ออกแนว textbooks 

อะไรที่ผมเห็นว่าสำคัญ จะนำมาเล่าสู่กันฟัง

Best regards 

Kru Ton 

• 0

4 Jan 2019

76-90 76. Consultant คึ่นเส้า(เล่อะ เบาๆ)ทึ่น(เถ่อะ) 77. Despair ดิ่สแปรรร 78. Judgement จั๊จหมี่น(เถ่อะ)เสียงJ&M ต้องชัดนะครับ 79. Speak สสสปีค(เค่อะ) 80.Examination เอ่ก/อิ่กแซมหมิ่เนฉึ่น(เน่อะ) 81. Challenge ช้าหลึ่นจ(เจ้อะ) เสียง Ch ช้างหนักกว่าช. ช้างไทย ลากและลงเสียงช. ช้างหนักนิดนึง+มีลมพ่นแทรกนิดๆ เสียง ge=J เก่อะ จิกแผงฟันหน้าประกบแผงฟันล่าง ออกเสียง เจ่อะๆๆ 82. Inside อิ่นส้าย(เด่อะ) 

• 0

4 Jan 2019

76-90

76. Consultant คึ่นเส้า(เล่อะ เบาๆ)ทึ่น(เถ่อะ)

77. Despair ดิ่สแปรรร

78. Judgement จั๊จหมี่น(เถ่อะ)เสียงJ&M ต้องชัดนะครับ

79. Speak สสสปีค(เค่อะ)

80.Examination เอ่ก/อิ่กแซมหมิ่เนฉึ่น(เน่อะ)

81. Challenge ช้าหลึ่นจ(เจ้อะ) เสียง Ch ช้างหนักกว่าช. ช้างไทย ลากและลงเสียงช. ช้างหนักนิดนึง+มีลมพ่นแทรกนิดๆ เสียง ge=J เก่อะ จิกแผงฟันหน้าประกบแผงฟันล่าง ออกเสียง เจ่อะๆๆ

82. Inside อิ่นส้าย(เด่อะ)

• 0

83. Insightful อิ่นส้ายฟู่(เหล่อะ) เสียงful คล้ายๆสระอุ แต่ผมใช้ ฟู่ ถ้าฟุ จะไม่ตรงนัก เทียบเสียงกับไทยว่า ปู่หรือขู่ แล้วเปลี่ยนป&ข เปลี่ยนเป็น ฟ.ฟันฝรั่ง ฟู่

84. Hazy เฮ้สี่

85. Colour ค่ะเหล่อะรรร

86. Large ล่าาจ(เจ่อะ)

87.Eight เอ็ท(เถ่อะ) ต้องลากเสียงเอๆๆๆนิดนึง(1-2 วินาที)ก่อนกระชับจบเป็นเอ็ท

88. Important อิ่มพ้อรทึ่น/อึ่น(เถ่อะ) บางที่ในอเมริกา ไม่ออกเสียงt นะครับ เป็นอึ่นท เพราะ nt คนอเมริกันส่มารถงดออกเสียง tที่ตามหลังnครับ

89. Positively เพาะ/พ้อ/พาสสถีฟหลี่/ธีปหลี

90. Independence อินดิ่เพ้นดึ่นสส

Kru Ton 

• 0

5 Jan 2019

Word stress and sentence stress 

สำคัญมากๆๆ ครับ (the) most essential 

Word stress หรืออีกชื่อ syllable stress ก็คือคำโดดๆ นี่เเหละที่ผมเขียนถึงลำดับ 75แล้ว

เช่น reView stress คำที่ 2

Apple Stress ตำแหน่งงาน

Word stress จะให้น้ำหนักการออกเสียงชองคำไม่เท่ากันครับ 

Sentence stress นี้เน้นตรงContent words ได้แก่ nouns, verbs, adjectives, adverbs ครับ

พรุ่งนี้มาพบกันต่อครับ

Kru Ton  

• 0

6 Jan 2019/2562

Note: เรื่อง Content words ที่เน้น vs Function Words ที่ไม่เน้น

บางครั้งในโอกาสพิเศษ หรือเฉพาะ หรือการแบ่งthought groups (จังหวะการพูดของคน) stress อาจมี shift หรือคำที่ไม่เน้นอาจเน้นขึ้นมานิดนึง เช่น after หรือ because (conj) หลังthough group มันก็ได้ยินเสียงชัดนะ

หรือ adv. เน้นหมดเพราะเป็นcontent words แต่บางตำราวงเล็บ Adv. of Frequency ว่ายกเว้น แต่ผมขอยกตัวอย่าง often, always มันก็ได้ยินชัด แต่มันอาจจะไม่เน้นแบบ nicely

หรือบางตำราให้ possessive pronouns e.g. theirs mine etc เพราะมันอยู่ตำแหน่งสุดท้ายของประโยค มันก็เน้นได้

• 0

Note: W-questions and negative helping verbs เป็น content words นะครับ เน้นนะครับ

เกร็ดการออกเสียง often ออกแบบมีTได้นะครับ ฝรั่งโดยเฉพาะคนเมกันบางรัฐไม่ละT

สรุป Sentence stress 90-95% จะ fixed แต่ 5-10% มีข้อยกเว้นนะครับ

อย่าเพิ่งไปกังวล

แต่ขอให้ตั้งใจฝึกอน่างต่อเนื่อง 

จะเกิดผล 100%

Practice makes perfect.

Keep practicing.

เดี๋ยวจะคล่องและรู้ไปเองครับ แต่ขอรับรองว่ากฎที่เขียนในนี้คือกฎหลักๆของการออกเสียงครับ

Kru Ton

• 0

7 Jan 2019

เสียง.Schwa สระ a e I o u เป็นเสียง Schwa หมดนะครับ

เอ่อะ สั้นๆ ครับ 

ในเสียงที่ most common/ frequently used vowel sound ที่ต้องการ

สัญลักษณ์ u uh e  กลับหลัง และ upside down

E.G.

A: About เอ่อะเบ้าท

Above a&o ออกเสียง Schwa

Banana a ตัวที่1&3 เสียง Schwa

E: Before เบ่อะฟอรรร e แรกคือ Schwa ไม่เน้น Problem e เสียง Schwa

I: Pencil เพ้นเส่อะลลล เสียงเส่อะต้องออกเสียงเบาๆนะครับ คล้ายๆระหว่างกลาง ส่อกับเส่อะ+เล่อะ

O: Second เช้คคึ่น(เด่อะ)

Short U: Fun, under, but, such

More egs: Love, nothing, none etc

See u tomorrow

Kru Ton

• 0

8 Jan 2019

Continued...

A: Agree, hopital A เสียงSchwa Another A&O เสียง Schwa

E: System E เสียง Schwa I: Animal, experiment I & a เสียง Schwa Family I เสียง Schwa

O: mother, come, occur, other , button, condition O เสียง Schwa

U: Particular, campus, cut, sun U เสียง Schwa และ Y analysis y schwa

สมาชิกลองนำไปฝึกออกเสียงให้คล่แบ เสียง.Schwa สามารถทำให้สำเนียงคุณดีขึ้นมากๆๆครับ 

ผมฝึกทุกวัน

การอ่านออกเสียง Read aloud เลียนเสียง & พูดกับตัวเองเป็นวลี ประโยคยังสำคัญและต้องฝึกนะครับ

คุยกับตัวเองเป็นภาษาอังกฤษ 20-60 นาทีทุกๆวัน 

2-3 เดือนจะเห็นผลครับ

Vocab อะไรต่างๆ จะถูกเตรียมใาฝึกพูด

ฝึกพูดคือการTake action = คือ output สิ่งสิ่งที่ออกมา

แต่ถ้าไม่มีการเตรียมคือinput

จะไม่รู้ว่าจะพูดอะไรนะครับ ไม่มีvocab

เช่นเดียวกัน

ถ้าไม่ฝึก กลัวผิด 

Fluency ความคล่องก็ไม่เกิดครับ

Clear pronunciation ก็ไม่เกิดครับ 

อย่าไปกลัวผิดครับ

Just do it. 

ตรง do it งดออกเสียง ดู หวิด มีเสียง w มาแทรกนิดๆนะครับ

ไว้จะอธิบายครับ

โปรดติดตามตอนต่อไป 

มีให้อ่านทุกวันครับ

Kru Ton 

• 0

9 Jan 2019

สวัสดีครับ

You exude confidence. คุณฉาย/กระจายความเชื่อมั่นออกอย่างเด่นชัด

Exude เป็นศัพท์ที่สละสลวย not a big word but a certain specific word แปลว่าฉายกระจายออกมา

Advice on speaking Smile confidently ครูต้นเน้นย้ำเลย มองโลกในแง่บวก มองแบบให้พลังกับตัวเอง+ผู้อื่น แล้วคุณจะดึงดูดพลังดีๆ กลับสู่ตัวครับ

Be excellent. Be positive. Positive people bring positive energy. Be a positive force in your home, the workplace, community and society.

ต่อนี้ไป เก่งภาษาได้ที่นี่ Andrew Biggs Forum พูดเก่งขึ้นถ้า...... Plan ahead. Prepare. Be well prepared. เตรียมตัวล่วงหน้าครับ อย่างน้อยก็ 1 เดือน กำลังดีก็ 1-2 ปี ดีสุดๆ เตรียมตัวทุกวัน

ลองดูว่าสิ่งที่ต้องเรียนต้องเตรียมคือ What to study, what to prepare.... 

• 0

เตรียมตัวล่วงหน้าครับ อย่างน้อยก็ 1 เดือน กำลังดีก็ 1-2 ปี ดีสุดๆ เตรียมตัวทุกวัน ลองดูว่าสิ่งที่ต้องเรียนต้องเตรียมคือ

What to study, what to prepare....

Pay careful attention to:

Clear speech/pronunciation Phonics and Phonetics

1. Most common sound: Schwa, strong and weak forms

2. Word stress and sentence stress

3. Blenders

4. Linking sounds/connected speech

5. Pitch , tone, intonation, thought groups. The melody /music of a language. Rhythm

Grammar

1. Parts of Speech

2. Tenses

3. Idioms and expressions and Etc. แรกๆ Grammar ไว้ค่อยตามมา Listening and speaking come first. มีฟังก็ต้องมีพูด Then, reading and writing. ตามมาครับ

เพราะเวลาเราพูด เราไม่พูดเป็นคำๆ ดังนั้นการเรียนและท่องศัพท์เป็นพันๆ แต่เป็นคำๆ เราจึงไม่จำครับ ทำให้พูด/เขียนเป็นวลีและประโยคไม่ได้

Kru Ton

• 0

9 Jan 2019

91- 105

91. Trouble เท่อะๆๆๆทร้าโบ๊ะ(เหล่อะ)

92. Record เร็คขอรด(N.)/ หรี่ข้อรด(เด่อะ)(V.)

93. Concern ขึ่นเซรืน(เหน่อะ)

94. Absolutely แอ๊ปเส่อะลู้ปหลี่

95. Impact อิ้มแพ็ค(เท่อะ) ตรงอิ้มต้องกดเสียงหนักนิดนึง ไม่ใช่ อิ้มเบาๆแบบไทยครับ

96. Interest อิ้นเทร็ส(เถ่อะ)

97. Later เล้เถ่อะ/เด่อะ

98. Evident เอ้ฟวิ้/เว้อะดึ่น(เถ่อะ)

99. Islander ไอ๊เเหล่นเด่อะ

100. Exactly อิ่ก/เอ่กแซ้ค(แบบไม่ละTก็มีนะครับ เถ่อะ) หลี่

101. Difficult ดิ้ฟฟิ่/เฟ่อะค่อล(เถ่อะ) 102.Review หรี่วิว เสียง V

103. Education เอ็ดจู่เค้ฉึ่น

104. Different ดื้ฟฟรึ่น(เถ่อะ/เท่อะ)

105. Park พาร์ค(เค่อะ)/พาค(เค่อะ)

Kru Ton

• 0

9 Jan 2019

เริ่มที่สระก่อนครับ เพราะเป็นตัวพ่อตัวแม่

A E I O U

สวัสดีครับ วันนี้มาดึกหน่อย แต่ยังไงๆ ก็จะUpdate ให้อ่านครับ

ทวนนิดนึง ผมจะUpdate บทความ Pronunciation lessons ทุกวัน

ส่วน Think In English อาจจะทุกวันหรือวันเว้นวัน สรุปว่าทุกๆวัน สมาชิกจะได้อ่านอย่างน้อยสุด 1 บทความทุกวันครับ

เรื่องการออกเสียงให้ชัด + เข้าใจภาษาอังกฤษ ต้องอาศัยการทวนอย่างสม่ำเสมอนะครับ

ผมเป็นคนไทย ผมจึงรู้ว่า หลายๆคนไม่อยากให้ภาษาเป็นภาระ แค่อยากรู้คำตอบ จึงถาม จะนำไปเขียน ไปใช้งาน

ก็Okได้ทั้งนั้นครับ แต่ในฐานะครู ยังไงๆก็ต้องพูด ต้องpush ถ้าอยากเก่ง หรือผมอยากให้คุณเก่งนะ

ต้องฝึกให้ต่อเนื่อง จะได้ Get โดยเฉพาะถ้าสมาชิกยังอายุน้อยหรือมีลูกๆหลานๆ ผมมั่นใจว่าคุณเข้าใจเจตนาผม

Ok

A E I O U + Y เริ่มจาก 5+1 คำ

เพราะคำศัพท์ต่างๆมาจาก 6 ตัวหลักนี่เเหละครับ

ลองหาสมุด1เล่ม มาจดคำศัพท์ที่มีเสียงสระเหล่านี้+ความหมาย+Part of Speech+การออกเสียง รับรองwork มากๆ ครับ

เมื่อหลายๆๆๆปีก่อน เริ่มต้นเรียนผมก็เคยทำ ถ้าในปัจจุบัน ผมใช้ online dictionary 

ดังนั้นก็อีกครั้งที่เน้นว่า ต้องต่อเนื่องถึงจะต่อติด เมื่อต่อติด จะไม่ลืมครับ เพราะคุณนำอังกฤษเข้าสมองสม่ำเสมอ

จนเป็นEnglish Input

Output ถึงจะมีครับ

ปัญหาที่ว่า คิดศัพท์ไม่ออก(จะออกได้ไง ไม่มีคำศัพท์ในสมอง เพราะไม่ได้อ่าน) ออกเสียงยังไง (ไม่รู้ เพราะไม่เคยฟังYouTube หรือฟังน้อย หรือนานๆฟังครั้ง )

ปัญหาจะไม่เกิดIt won't happen. ถ้าเราฝึกครับ ใช่ครับ เหนื่อย ผมพิมพ์ ผมยังเหนื่อย แต่ถ้าได้ภาษา   

และอยู่ที่ใจครับ ถ้าเรามีใจ เราฝึกไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก แต่เน้นจอห์นนี่ วอคเก้อ Keep walking   

Kru Ton

• 0

11Jan 2019 

A-Z เริ่มจากตัวที่คนไทยมีปัญหา 

L เเละ R

Like vs Rice 

Lock vs Rock 

Light vs Right 

เสียง L โดดๆ ให้ออกเสียงน้องหมา เอ๊งๆๆ ฐานเสียงให้ประมาณนี้ แล้วเปลี่ยน เอ๊งเป้น เอล

Light L คือคำอักษรนำ แค่ฉีกยิ้มครับ 

Like List Love Left 

Dark L ตามหลัง vowels + Diphtongs 

ถ้าอยู่หลัง/ หน้า e ออกเสียง เหล่อะเบาๆ  

Help Smile Tall Circle 

R ทำปากขนมจีบ เป็นปากวงกรวย กักลมนิดนึงสัก1-2 วิแล้วค่อยเปล่ง เหร่อะ

เสียงที่ more advanced คือ

เออร์

ar er ir or ur +irl, orl เช่น girl , world 

Americans ออกเสียง r colored words 

ลองฝึกจาก list การออกเสียง 1-105 ที่ผมนำมาPost ที่นี่แล้วครับ

See you 

Kru Ton 

• 0

Phrasal verb กริยาวลี เป็น 1 ในกลุ่มคำที่ครูต้นได้เเนะนำว่า ต้องศึกษาให้เข้าใจ

Why?

เพราะเป็น 1 ใน topic ที่ใช้กันในมากสุด โดยเฉพาะบทสนทนาภาษาอังกฤษ จะทำให้ภาษาอังกฤษ Less foreign but more like a native

เรื่องการออกเสียงก็สำคัญครับ ออกเสียง word stress เน้นคนละตำแหน่งนะครับ

Differences 

เมื่อเป็น Verb จะเน้นที่ particle ส่วนหลัง V+particle เช่น

work out เมื่อใช้เป็น Noun ตำเเหน่งการ stress

จะเปลี่ยนไปเน้นตำแหน่งหน้า work-out

V. Hang out

N. Hang-out

V. Turn off

N. Turn-off

Best wishes

Kru Ton

• 0

13 Jan 2019

นำไปฝึกกัน ผมจะซ้อมปาก+ดูphonetics และพยายามหาอักษร&วรรณยุกต์ไทยให้ลงตัวที่สุด แต่สมาชิกต้องออกเสียงนะครับ

G g 

G เก่อะ ก. ไก่ฝรั่ง ดันลมขึ้นจากท้องน้อย ไล่ขึ้นจนคอแล้วเปล่งออกปาก เก่อะ(ก. ไก่ที่มีลมผลักดัน) ก. ไก่ไทย จะไม่มีลม จะออกมาแบบเสียงเพียวๆ เบาๆ แต่ชัด

note:  เสียง G ยังเป็นเสียงอื่น แต่วันนี้ขอเน้นเสียง ก นะครับ

sample words 

Game a_e คือสระเอยาว เออิ เกๆๆเหม่อะ เกม(เหม่อะ)

Go โกว Goal โกเล่อะ

Green เกร่อะอีอีอีเน่อะ กรีน(เหน่อะ)

Gift กิ๊ๆๆ กิ๊ฟเท่อะ คุณต้องออกเสียง ...ft เฟ่อะเถ่อะ ด้วยนะครับ

consonant blends/blenders 

Blenders ที่มี L & R แนะให้ออกเสียง R ก่อน L จะทำให้ออกเสียงL ชัดและเป็นธรรมชาติขึ้น เพราะเริ่มปูด้วยเสียงหนักก่อน

E.g. Grass เกร่อะๆๆๆอ่ะๆๆ/แอ่ะๆๆสสสส กราส/แกรส แล้วค่อยออก Glass เกร่อะเล่อะๆๆ+.... กลาส/แกลสสส

Kru Ton

• 0

14 Jan 2019

เสียง J เจ่อะๆๆๆๆ เสียงจ. จานมี่มีลมดันออกมาพร้อมๆกับเปล่งเสียง จ การพ่นลม

เด็กสมัยผม สมัยก่อนเราจะเล่นเป่ากบ เป่าหนังยาง เวลาเป่าจะเหมือนออกเสียงP เลยครับ เพล่อะๆๆ

J

J เจ่อะๆๆๆ

Enjoy เอ๋น/เอิ่นโจย ไม่ใช่ จอย ลากยาวนะครับ จะคล้ายๆ จยอย แต่ตรงยอยให้สั้นกว่ายอยนิดนึง Jam เจ่อะๆๆแอ่ะๆๆๆเหม่อะ แจม(เหม่อะ)

Change เชนเจ่อะ(ge=j) Judg(e)ment จั่สจหมึ่น(เถ่อะ)

Juice จู๊สสส

January แจ๊นยุ(เอ่อะ)หรี่ แบบมีเอ่อะ/อ่ะ เป็น US

June คล้ายๆจุ่น(เหน่อะ) UKแต่ยาวกว่านิดนึงครับ & จูน(เหน่อะ)US

Kru Ton

นำไปฝึกกัน ผมจะซ้อมปาก+ดูphonetics และพยายามหาอักษร&วรรณยุกต์ไทยให้ลงตัวที่สุด

• 0

15 Jan 2019

เสียง F เฟ่อะๆๆ ฟัน2 ซึ่ข้างหน้าใหญ่สุดของคุณประกบริมฝีปากล่างแล้วพ่นลม(อาจมีกักลม 1-2 วิ )+เปล่งเสียง เฟ่อะๆๆออกมาครับ

Fr เฟ่อะเหร่อะ ๆๆๆๆ ตรงนี้ฝึกเพื่อฝึกล้ามเนื้อบริเวณปากให้แข็งแรงครับ สระจะได้ไม่เพี้ยน

top secret ขิงการออกเสียงสุดชัด คือ 

ให้คุณสังเกตุเวลาฝรั่งพูด ส่วนใหญ่จะทำ 2 อย่าง คือห่อปาก+ยิ้มนิด ยิ้มปกติและยิ้มกว้างสุด แต่ทุกยิ้มของเขา/เธอต้องคงshape นั้นไว้ 2-4 นาทีนะครับ ตรงนี้สำคัญมากๆๆๆ สำหรับสระ

ยิ่งเมื่อพูด คุณก็ต้องblending ผสมผสานไปกับพยัญชนะ ยังไม่รวมถึง strong & weak forms ดังนั้นกล้ามเนื้อต้องแข็งแรง Mouth Exercise สำคัญๆ

Friend ฟร เฟรน(เด่อะ)

Film ฟิ่ๆๆ ฟิล(เหล่อะ)เหม่อะ

Film ฟิลม ตรงฟิ+ล ต้องเชื่อมกันให้สนิทเลยนะครับ gliding

Fantastic แฟ่นแท้สติ่ก

Fabulous แฟ้บิ่วหลึ่สส

Kind regards

Kru Ton

• 0

16 Jan 2019.

Happy Teacher's Day

เสียง M เม้มปาก2-3 วินาที แล้วออกเสียง เหม่อะๆๆๆ ให้กล้ามเนื้อเคยชินกับการออกเสียงคำนี้ครับ

1. Motivation โม่ะuk/ โมusทีเว้ฉึ่น

2. March มารช(เช่อะ) ฐานเสียงเทียบจาก มาดๆๆๆ

3. Mistake หมิ่-สเท้ค

4. Many เหม่ะหนี้

5. Must หมั่สท(เท่อะ)

6. Monday.  หมั้นเด่ (ด+เอ่)

7. Magic แม่/แม้จิก(เค่อะ) เสียงM+แอ่ะ....แม่ UK แม้us จะ drag ลากนิดนึง the vowel ครับ

Best wishes 

Kru Ton 

• 0

17 Jan 2019

C/K 

เสียง C/K เค่อะ เหมือนคุณพยายามคายสิ่งแปลกปลอมในปากคุณ ออกมาก่อนมันจะลงคอครับ มันไม่ใช่เสียง ค. ควายของคนไทย

K. เหมือนเริ่มด้วยเสียง ข. ไข่ก่อน ซึ่งก็ต้องเค้นเสียงข. ไข่หนักกว่า+ ออกเสียงค. ควาย ไค่

kind คาย(อิ)เน่อะเด่อะ

Confidence ค้อนฟิ่ดึ่นสส Uk/ ค้านเฟ่อะดึนสสUS

Congorm คึ่นฟอรม(เหม่อะ)

Crisis ไคร้ เค่อะเหร่อะๆๆ ไคร้สิสส

Korea  เค่อะเรีย(เอ่อะ)

Career เค่อะเรียเหร่อะ

Kru Ton 

• 0

18 Jan 2019

N เอ็นเหน่อะUK/ คล้ายๆ อิ่นเหน่อะในฝั่งUS 

N เหน่อะๆๆ ขยับริมฝีปากล่าง แบบแสยะยิ้ม/หรือยิิ้มแล้วค้างเกร็งไว้ 2-3 วินาทีนะครับ

Nine ไน/นายเหน่อะ

Nasty น้าสถี่/ถิ่/แนสถี่/ถิ่

Now นาว/เนา- ow อาวอิ

North หน้อรฑ - หน้อๆๆๆ+เหร่อะrฑ

none นัน/นาน สั้นกว่า นาน(เหน่อะ)หน่อยครับ

nevertheless เน่เว่อะเธ่อะเล้สส th ธ คล้ายๆ d 60% ฟันหน้าและล่างแตะ/ทาบกลางลิ้น แล้วเปล่ง เสียง เด่อะๆ ถ้า thฑ แบบthink ทำเหมือนกันหมดแต่พ่นลมออกมา จะได้เสียง เฑ่อะๆ ใน Think, thin ครับ แต่ ธ ไม่มีลมออกมา

Kru Ton