ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Kru Ton

ภาษาอังกฤษง่ายนิดเดียวครับ@Andrew Biggs Forum

Question

Happy New Year 2019/2562

English is real/really easy.  

จริงๆ ครับ 

ถ้าคุณได้รับคำแนะนำที่ถูกต้อง&มืออาชีพ

และฝึกตามนั้นด้วยความสนุก

คุณต้องสนุกก่อนนะครับ 

เพราะไม่ว่าบทเรียนภาษาอังกฤษจะสนุกแค่ไหน

แต่คุณยังเหมือนคนขาดชีวิตชีวา 

ยิ่งกว่านั้นยอมแพ้ง่ายเกิน

คงไม่มีใครช่วยคุณได้นะครับ

English is so, so easy if you want it so badly.

15 answers to this question

Recommended Posts

• 1

แรกเริ่ม สัก 6 เดือน 

อย่าไปเรียนทั้งหมดสิครับ

ท้อกันพอดี

ยกตัวอย่าง

ผม/ดิฉันต้องการพูดภาษาเป๊ะเลยภายใน 6 เดือน โดยจะทุ่มเทให้มากทีี่ี่ี่ี่สุด

ดีครับ เห็นด้วย

ทำได้ด้วยครับ

Congrats!

• 0

เขาเรียกว่า fluency 

ฝึกถูกต้องกับProfessional teachers/coaches 

ที่นี่ K. Andrew Biggs เขาก็กำลังจะเปิดe-learning นะ 

Watch This Space!

คนมืออาชีพเขาจะแนะนำคุณให้เป็นเร็ว

แต่....

• 0

เมื่อผ่าน 6 เดือนไป

Don't stop. Keep going.

เพราะถ้าหยุด

Your English will get rusty. ภาษาคุณสนิมจะขึ้น พอครั้งต่อไปจะพูด จะคิดเป็นภาษาอังกฤษเหมือน 6 เดือนแรก

ยากมากขึ้น

Attitude หรือ Mindset คุณกลับไปคิดว่า

English is not so easy anymore. 

No. ครับ

มันแค่เป็น Level ที่คุณต้องเก็บ

• 0

Ultimately 

มันจะดีกว่าไหม? 

ถ้ามีคนแนะนำคุณ

ผม&K. Andrew&ทีมงาน  มีประสบการณ์หลายๆๆๆปี

เรารู้ว่าจะfix ตรงไหน

ในAndrew Biggs Forum บริการ Professional English advice for free.

สุดท้ายอย่างที่ผมเขียนในนี้ไว้

1 ใน Resolution ของผมคือ 

ปี 2019/2562 ตลอดปีเลยช่วยให้ภาษาคุณดีขึ้น

แต่แน่นอนที่สุด

You are the most important person.

เราปล่อยพลังระดับ10 ก็เท่านั้น

ถ้าพลังงานคุณยังติดลบหรือต่ำอยู่ครับ

จะสู้ด้วยกันไหมครับ?

Best regards

Kru Ton 

• 0

Our team will be with you throughout 2019 to help you with your English. Happy New Year everybody!

Andrew

x

• 0

5 Jan 2019

สวัสดีสมาชิกทุกคนครับ

เวลา Time

เมื่อถึงเวลาทำสิ่งหนึ่ง/จัดการ Native speakers ใช้สำนวนว่า (It's )time to do something ถ้ามี a time ก็ได้ แต่จะไม้ใช่สำนวนเหมือน time หรือต้องการเน้นก็มีthe นำหน้าหน้าได้

แต่ it's time to welcome a new year. ใช้มากสุดครับ most common

คุณก็เปลี่ยนV. Do เป็นอย่างอื่นตามใจชอบ Time to study/go home etc

Time vs times It takes time and patience. มันใช้เวลาและความอดทน

Time คือเวลาและจำนวนครั้งครับ ไปเที่ยวออสเตรเลียมาหลายครั้งแล้ว

I went/have been to Austrlia for many times. แต่ Now is the time to...

The time is right/has come

Make time หาเวลา Have time มีเวลาพอ Waste time ผลาญเวลา โอกาส My/your time

Take your time ตามสบาย ไม่ต้องรีบร้อน All the time ตลอดเวลา

Time is money. เวลาเป็นเงินเป็นทอง 

• 0

It is perfectly/well timed.

Timing คือจังหวะเวลา เช่น Timing and location ทั้งจังหวะเวลาและโลเกชั่น

เจ้าของภาษาใช้ It takes so/too much time. ภาษาเขียน (a) time-concuming/ time consuming หรือ time-intensive A time-consuming task/exercise งาน/ การออกกำลังกายที่กินเวลานาน

เหมือนเราจะทำงานนี้ใข้คนเยอะ We need a lot people to do this job. Academic English ก็ it is labour-intensive.

TIME เป็น Verb เช่น time our meeting / time you จับเวลาคุณนะ

See you 

Kru Ton 

• 0

6 Jan.2019

คนไทยคิดและพูดแบบนี้ ฝรั่งล่ะ?

วันนี้ขอนำเสนอ

ไม่ซับซ้อนนะครับ ง่ายๆ ตรงไปตรงมา ใจเย็นๆ อย่าตกใจ โปรดสงบ

Keep calm. Things are not that complicated.

It's not that complicated. Not that complicated. Not (very)complicated at all.

So simple.

Pretty straightforward

Anyone can do it. Any child can do it. Child's play เช่น That song/test was/is child's play to/for... ...

with one's eyes shut/closed หลับตายังทำได้เลย

ขอเสนออีก 1คำ แปลว่าคุ้นเคยจนง่ายไปเลย ไม่ต้องคิดเยอะ Something is second nature to you.

A piece of cake ครับ ขอจบเพียงเท่านี้ พรุ่งนี้พบกันใหม่

Kru Ton

• 0

8 Jan 2019

Think in English เราคิดแบบนี้ ฝรั่งพูดอย่างไร?

Want to talk/say something/ discuss? ต้องการจะคุย พูดอะไร ถกอะไรไหม? So you'd get/feel better. จะได้รู้สึกดีไง

You are/can be then easily understood. So people see your points. So people understand you. คนจะได้เข้าใจคุณ(ได้อย่างง่ายขึ้น)

Note: ผมไม่ถึงจะแปลตรงตัวนะครับ ผมสกัดเอาความหมายที่จะสื่อออกมา

You got/have to understand I mean well. เข้าใจน่ะผม/ฉันหวังดี

I know that you mean well, but I can manage by myself. Thanks anyway. เข้าใจ/รู้ว่าหวังดีแต่ผม/ฉันจัดการมันได้ด้วยตัวเอง บังไงก็ขอบคุณครับ/ค่ะ

• 0

To get fluency, you need to practice. การที่จะคล่องขึ้นมา คุณจำป็นต้องฝึก

Massive English inputs Then you can have quality outputs. จึงจะมีสิ่งที่ออกไปที่มีคุณภาพ Quality inputs lead to.quality outputs. สิ่งที่นำเข้าคุณภาพดีนำไปสู่สิ่งที่ออกมาก็มีคุณภาพ

If you don't study/practice, you won't get it. Don't be afraid of making mistakes. Do make mistakes. So next time you won't repeat the same mistakes. ถ้าไม่เรียน/ไม่ฝึก ก็ไม่ได้ อย่าไปกลัวผิด ทำผิดดี ครั้งหน้าจะได้ไม่ทำผิดซ้ำ

คำแนะนำครับ People all have huge and vexing probems. But if English is important, study it. Do your best. คุณใช้เวลาที่หมดไปการเรียนเพื่อสอบ 

• 0

.....

หรือกับการอก้ปัญหาในที่ทำงาน

ล้วนแต่หนักและสำคัญแน่นอนครับ

แต่มนุษย์เราต้องอยู่ในสังคม ต้องยอมรับความจริงนะครับ นั่นมันปัญหาส่วนตัวคุณ It is your problems, not theirs.

ถ้าภาษาสำคัญ คุณลองดูกับมันหน่อย เพื่อประโยชน์กับตัวคุณครับ เพราะผมไม่เชื่อว่า จะมีคนรอคุณ คุณอาจจะถูกทิ้งไว้ข้างหลังครับ You will be left behind.

Best wishes

Kru Ton

• 0

12 Jan 2019

English learning เน้นอยู่ 1 สิ่งคือ ความเข้าใจครับ Understanding

Understand and Speak English well ส่วนจะลึกซึ้งแค่ไหน ค่อยต่อยอด ค่อยสร้างกันไป

ถ้าเรียนแล้ว without understanding ต้องหยุดและกลับไปจุดเริ่มต้นใหม่ครับ

กดปุ่ม Restart

ถ้าสอนแล้วไม่ได้สร้างความเข้าใจก็กดปุ่ม Reteach and Enrich หรือ extend skills ครับ นักเรียนจะได้มีความเข้าใจและเมื่อเข้าใจจะได้ต่อยอดทักษะของตัวเองได้ครับ

Knowing ไม่พอ Realizing ตระหนัก แต่ต้อง CHANGE. Just do it. Take action. We can change at anytime.

The easiest and most effective...

English Success is your responsibility.

You do the learning. รับผิดชอบเต็มๆ Andrew Biggs Forum ช่วยคุณให้ได้ทั้งสื่อ&สอบครับ

คำตอบสุดท้าย ถามใจตัวเองดูครับ

ถ้าภาษาคือคำตอบของอนาคตดีๆของคุณนะครับ

Go for it. ลุย

Kru Ton

• 0

14 Jan 2019

due/dues 

วันนี้ผมขอเสนอ1สำนวนซึ่งมีความหมายที่ดีมากๆๆ

We/I/people etc all have to pay our/my/their dues. Due/dues คือ สิ่งที่ต้องจ่ายก่อน ก่อนที่จะสบาย ก่อนที่จะเก่งครับ ต้องสะสมชั่วโมงบิน flight hours/ experience

ยกตัวอย่าง อยากเก่งภาษาอังกฤษ

Learners have to pay their dues first. This is that they have to spend time practicing English daily for a certain period of time. Speaking comes from listening.

Listening is the key to success. But at a (much) deeper level- it is psychology.

ช่วงแรกๆๆคุณต้องฟังเยอะๆ และก็ใช้ Eng-Thai dict. ค้นหา key vocab words ก่อน

ทำไมไม่ใช้ Eng-Eng ones Online ก็ได้

ถ้าทำได้และทนความท้อ ความเหนื่อยก็ได้ทั้งนั้นแหละครับ ดีด้วย

แต่ประเด็นผมคือ Stay motivated. Keep going. ต้องยืนระยะ

Steady/Easy does it. สม่ำเสมอ/ทำอะไรง่ายๆพื้นๆก่อนจะได้ผลดี

(กว่าหักดิบหรือโหมครับ)

We all have to pay our dues.

Kind regards Kru Ton

• 0

17 Jan 2019

Think in English

คือ 

Don't translate back into Thai. But try to understand English messages to the best of your (English) knowledge.

Strong English knowledge...

สร้างได้ครับ from practicing 4 skills 

สร้าง ใช้ build up / generate 

เริ่มอยู่ตัว be established 

เข้มขึ้น&เก่งขึ้น/ชำนาญขึ้น

solidate/enhance/better/to perfect/deepen/improve/reinforce

/enrich/strengthen/master/excel 

And etc 

ให้ภาษาเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตคุณครับ

อะไรๆที่ใช้บ่อยๆ 

ไม่ลืมง่ายๆครับ

Kru Ton