ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Kru Ton

English is real easy ด้วยร่วมด้วยช่วยกันครับ

Question

Thai people คิดและพูดแบบนี้ แล้ว Native speakers ล่ะ?

We don't think alike. เราทั้งคู่คิดไม่เหมือนกัน 

Then problems may arise. ปัญหาจึงสามารถเกิดขึ้นได้

Misunstandings ความเข้าใจผิด

แทนที่จะเป็น mutual understanding ความเข้าใจซึ่งกันและกัน/ต่อกัน

Kru Ton จึงอยากที่จะนำประสบการณ์ที่ผ่านมามาเขียนที่ Andrew Biggs Forum 

เพื่อให้เราเเละเขาต่างเข้าใจกัน

For your professional and personal successes

Think in English เป็นเรื่องดีนะ แต่ How? And how long & how well?

กว่าจะคิดเป็นอังกฤษ งานตรงหน้า ความสัมพันธ์เสียหายก่อนมั้ง 

Can't wait. รอไม่ได้

Can't wait, indeed/really. รอไม่ได้จริงๆ  

15 answers to this question

Recommended Posts

• 1

แต่ Not so fast.... ช้าก่อน

ยังไงๆ K. Andrew & Kru Ton ก็อยากให้คุณๆแนะนำให้ลูกหลานให้เริ่มฝึกคิดเป็นภาษาอังกฤษนะครับ

เพราะมันใช้เวลา 

อย่ารอว่าต้องจำเป็นต้องใช้ ถึงฝึก

ต้องฝึก เมื่อเวลาต้องใช้ 

จึงใช้ได้ทันทีครับ  

You know. I know. Everyone knows. 

แต่ไม่เตรียมตัว 

ไม่มีวินัยพอ ก็จบข่าวครับ

We want to help. 

• 0

ตัวคุณเช่นกันครับ

ทั้งหมดที่ผมพยายามคือ 

คือการให้คำแนะนำการเรียนแบบภาษา 

แบบภาษาที่2

ไม่ใช่แก้ปัญหาเฉพาะหน้า

ซึ่งงานปูพื้นฐานนี้ยากสุดๆๆ 

เพราะความเหลื่อมล้ำมันสูง

และหลากหลายปัญหาครับ

ทุกคนรู้ดี

Ok. ครับ 

Starting today. 

One day วันหนึ่งจะทำ or Day one วันนี้วันที่ 1

You can choose. คุณเลือกได้นะครับ 

Kru Ton 

• 0

3 Jan 2019

คนไทยพูดแบบนี้ Native Speakers พูดไง

Think in English ห้ามแปลตรงๆนะครับ 

English expressions ยังไงมันก็มีครับ ถ้าไม่ใช่ 100% ก็ใกล้เคียงครับ และยังมีมากกว่า 1 อีกครับ

หลับคาหนังสือ He fell asleep over a book. (= while reading)

อ่านตั้งแต่ต้นจนจบRead the paper from beginning to end 

อีก6 อาทิตย์ in six weeks' time 

เป็นเพื่อนกับทุกคน He/She/They is/am/are/was/were a friend to all. 

ได้พบความสงบ ความสุขและความอิสระจริงๆ จะใช้Present Simple/Perfectหรือ  Past  แล้วแต่นะครับ 

Find real peace, happiness and freedom 

รู้ซึ้งตระหนักแจ้ง realize/realise เช่น I finally realized the importance of English 

Kru Ton 

• 0

หลายๆครั้ง พอบอกไม่ให้แปลตรงตัว ให้ Think in English เราคนไทยก็รู้สึกมันจะตรงใจที่เราคนไทยอยากสื่อหรือ? เรื่องไม่ตรงใจแบบ 100% โดยส่วนตัว มีแน่นอน แต่ปกติ จะเป็นแบบ ฝรั่งเขามีอีกสำนวน1 2 3+ ที่จะมีความหมายไปในทางที่เราคนไทยหมายถึง เพราะถ้าเรายืนกรานแปลตรงตัว ทุกตัวอักษร จะพบว่า 1. เจ้าของภาษาไม่ได้ใช้แบบนี้นะ หรือ 2. เป็นภาษาหนังสือเกินไป หรือ textbook language Natives/Native speakers (of English) Andrew Biggs Forum ทั้งK. Andrew & ผมต่างมีประสบการณ์การเรียนภาษาที่2เข้าสู่ 30 ปี ผมเริ่มเรียนอังกฤษใหม่ November 1988/2531 ไป Melbourne, Australia, August 1989 K. Andrew มาเมืองไทย ถ้าจำไม่ผิด ก็คือFebuary 1989 ทำให้มุมมองภาษาสมบูรณ์ขึ้นได้ครับ คืนนี้ขอมาเสนอบางสำนวนที่คุณๆสมาชิกนำไปใช้ได้ทันทีครับ พัฒนาตัวเอง Improve yourself Be a better /the best version of yourself The best you Work on yourself first Maximise your potential Realise/reach your full potential Level up your skills Be excellent Overcome your fears เอาชนะความกลัว No fear Take action/ Get into action/Just do it Ask for/get feedback Get out of your comfort zone Acknowledge your flaws ยอมรับข้อบกพร่องตนเอง 

• 0

วลีสำนวนสั้นๆที่ผมให้นี้ ผมมั่นใจว่า หลายวลีมีหลายคนเคยผ่านตาหรือได้ยินมา ใช่ครับ อยากให้อ่าน ซึมซับ & ฝึกออกเสียงจากตรงนี้ด้วยตัวเองก่อน จะได้เก่งเร็วขึ้น & มีกำลังใจในการฝึกมากขึ้น เหมือนผมกำลังสื่อ Start learning English professionally again with us! ที่ผ่านมา คงผ่านมาหลายอาจารย์แล้ว ถ้ายังไม่เข้าใจ ที่นี่จะทำให้คุณเข้าใจ 100% We promise you! แล้วผมจะนำมาฝากใหม่พรุ่งนี้ครับ

• 0

จัดให้ใหม่ครับ

หลายๆครั้ง พอบอกไม่ให้แปลตรงตัว ให้ Think in English เราคนไทยก็รู้สึกมันจะตรงใจที่เราคนไทยอยากสื่อหรือ?

เรื่องไม่ตรงใจแบบ 100% โดยส่วนตัว มีแน่นอน แต่ปกติ จะเป็นแบบ ฝรั่งเขามีอีกสำนวน1 2 3+ ที่จะมีความหมายไปในทางที่เราคนไทยหมายถึง เพราะถ้าเรายืนกรานแปลตรงตัว ทุกตัวอักษร

จะพบว่า

1. เจ้าของภาษาไม่ได้ใช้แบบนี้นะ

หรือ 2. เป็นภาษาหนังสือเกินไป หรือ textbook language Natives/Native speakers (of English)

Andrew Biggs Forum ทั้งK. Andrew & ผมต่างมีประสบการณ์การเรียนภาษาที่2เข้าสู่ 30 ปี ผมเริ่มเรียนอังกฤษใหม่ November 1988/2531 ไป Melbourne, Australia, August 1989

ส่วน K. Andrew มาเมืองไทย ถ้าจำไม่ผิด ก็คือFebuary 1989 ทำให้มุมมองภาษาสมบูรณ์ขึ้นได้ครับ

คืนนี้ขอมาเสนอบางสำนวนที่คุณๆสมาชิกนำไปใช้ได้ทันทีครับ

พัฒนาตัวเอง

Improve yourself

Be a better /the best version of yourself The best you

Work on yourself first

Maximise your potential

Realise/reach your full potential

Level up your skills

Be excellent

Overcome your fears เอาชนะความกลัว No fear Take action/ Get into action/Just do it

Ask for/get feedback Get out of your comfort zone Acknowledge your flaws ยอมรับข้อบกพร่องตนเอง 

• 0

แก้นะครับ February 

ออโต้ที่แบบนี้ ไม่เปลี่ยนให้ เปลี่ยนแต่ภาษาไทย 555

• 0

7 Jan 2019

Key to success คือ

ต้องยืนระยะฝึกครับ Keep on going Stay motivated

Life is not easy. ชีวิตไม่ใข่เรื่องง่ายครับ People/we are having/have many, many things going on our/their mind. คนเรา/พวกเรามีหลายเรื่องมากมายในใจที่ต้องคิด

แต่ถ้าลุกขึ้นมาฝึกภาษา You must plan. Feel inspired. Keep working. ต้องวางแผน รู้สึกมีแรงบันดาลใจจะทำ ฝึกฝนต่อไป

วิธี? How?

1. Spend 20-45 minutes a day every single day for 1-3 months. ฝึกต่อเนื่องช่วยเรื่องใจครับ ดีต่อใจ good/great for your soul! มันทำให้คุณรู้สึกมีค่า feel valued ทำให้คุณไม่ผิดหวังกับตัวเอง You don't let yourself down. รวมถึงคนอื่นๆทีาคาดฟวังจากคุณ/คนที่คุณรัก Others and your loved ones

2. Keep an English journal เขียนบันทึกวันเวลาที่คุณยังอ่อน ที่คุณฝึกภาษาครับ writing one word means a lot....มีความหมายมาก 

• 0

3. เข้ามาในAndrew Biggs Forum คุณมีEnglish served ร้อนๆ ทุกวันครับ

และ

สำคัญที่สุดครับ 

4. Keep talking คุยทุกวัน Positive Self talk ดีสุด I must stress the importance of a mindset of continuous improvement ผมต้องเน้นย้ำถึงคว่มสำคัญของmindsetที่ต้องการพัฒนาอย่างต่อเนื่องครับ

Trust me. 

It works for you. มันช่วยคุณได้ 100% แน่นอนครับ แต่คุณต้องTake action ก่อนครับ

Best wishes

Kru Ton

• 0

You must exude confidence! 

11 Jan 2019

Think in English

ก่อนอื่นสิ่งที่สำคัญสุด/สิ่งแรกครับ WordsExpressions Above all/First and foremost/For one thing/Firstly/ First things first

First(ly)/For one thing เหมือนคล้ายๆมีสิ่งหนึ่งนะที่อยากพูด ซึ่งก็คงสำคัญสุดหรือไม่อยากให้ลืม จึงวางไว้อันดับแรกเลย

Matter and count ใช้เป็นVerb แปลว่าสำคัญเหมือนกันนะครับ Do accents matter? สำเนียงสำคัญไหม? The fact I am here with you matters most, my dear. ความจริงมี่ผมอยู่กับคุณตรงนี้สำคัญสุดแล้วที่รัก จุ๊ปๆ

Thoughts that count! สำคัญที่ความคิดดีครับ มี่ระลึกถึง

Make each day count. ทำในแต่ละวันให้มีคุณค่าสำคัญ

The poor/poor people don't matter. คนจนไม่สำคัญ

others อื่นๆ 

จำเป็น จำเป็น จำเป็น ต้องๆๆๆ The most essential/ something is a must/ an absolute must.

Indispensable ขาดไม่ได้/ absolutely necessary/ critically or vitally important

คำคู่ ที่ขยาย เช่น Adverb + Adjective Grammar เขาเรียกว่า English collocations ครับ

ใช้เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพทักษะพูดและเขียน เพิ่มพูน/พัฒนาใช้enhance คำที่more common คือ improve ครับ To enhance/improve reading and writing skills/fluency/competence

See you

Kru Ton

• 0

13 Jan 2019

Think in English

How? คำตอบผมคือ ฟัง พูด อ่าน เขียนทุกวันหรือสม่ำเสมอที่สุด

Think global...

ถ้าต้องการเก่งภาษา ต้องมีความเป็นสากลพอสมควรครับ พูดง่ายๆ ไม่ต่อต้านภาษา หรือต่อต้านหรือมีอคติต่อภาษาให้น้อยที่สุด ผมคนไทย รู้จักคนไทยดี

Many of us are too judgmental. ช่างติมากเกินไป I am Thai. But I am also a westernized Thai. It is difficult for me, sometimes.

An in-between person....

เวลาผมแนะนำว่าจะเก่งภาษาอย่างไร? เเนะนำแบบนี้ ฟัง พูด อ่าน เขียนทุกวันให้คุณมีชั่วโมงบินเพียงพอ ถึงจะได้ผล เหมือนน้ำเดือดที่ 100 องศา อุณหภูมิต้องถึงจุดเดือด 100

8-9 ใน 10 บอกว่ายาก และเลิกล้ม Give up และคนกลุ่มใหม่ก็มาใหม่ เรียนและสักพักก็เลิกล้ม แล้วจากไป และกลุ่มใหม่ก็มาใหม่......

NEVER GIVE UP!

We must not give up too easily and early. This is the key to success. ดังนั้น You must be realistic as well as hopeful. คุณต้องอยู่กับความจริงและมีความหวังเสมอ

อย่าถามวนไปเวียนมาว่า Why do we have to learn English? Or, why do we need to be reasonsble fluent in English? ถามแบบนี้ ภาษาจะไม่ไปไหนครับ

ลองถามตัวเองใหม่ว่า If I understand and speak English well.... คุณจะได้อะไร?

ผมมั่นใจว่าคุณจะประสบความสำเร็จในการเรียน การฝึกภาษานะครับ

ค่อยๆ เรียนรู้ไปครับ แต่ที่ผมเขียนมาทั้งหมดนี่รากเหง้าปัญหา อุปสรรคเราเลย

อย่าไปรอ แก้ด้วยตัวเราเลยครับ

and....we will help you.

Best wishes

Kru Ton

• 0

18 Jan 2019

Practice คือคาถา  

Practice makes perfect.

Attitude/Mindset 

A matter of a positive mindset/attitude etc ถ้าอยากเก่งภาษาอังกฤษ นอกจากฝึก ต้อง Feel for the language

Find a quiet place. Do your reflective thinking. ลองหาที่เงียบๆ แล้วค่อยๆคิดสะท้อน คิดย้อนไปย้อนมาครับ

How can/do I improve my English? And why?

มีคำตอบอยู่แล้วคือ Practice makes perfect!!

คุณฝึกจริง คุณก็เก่งได้

Feel unmotivated

ทางแก้

Positive psychology is the key to English learning success. ครับ

Keep going. Keep practicing. Keep expanding your vocabulary. Etc.

คุณต้องมีเป้าหมาย มีความฝัน และรักษาความฝันคุณ

สุดท้าย Stay hopeful. ขอให้มีความหวังอยู่นะครับ Feel hopeless. ผมว่าเป็นอะไรที่แย่มากๆๆๆๆ

Thailand 4.0 Smile! ยิ้มหน่อยครับ

มีอะไรให้อธิบาย ถามในK. Andrew Biggs Forum 24 hours, 7 days a week ได้ครับ

เราอยากให้คุณได้ภาษาอังกฤษกันจริงๆ 

Kru Ton

• 0

21 Jan 2019

Learning Tip

Do what you can... when you can ทำเท่าที่ทำได้...วัน เวลาที่ทำได้

One most common problem ที่เกิดกับผู้เรียนทั่วโลกคือ ส่วนใหญ่ไปไม่สุด ล้มเลิกก่อน

I myself have been trying to find ways to keep Thai learners feel motivated. ยากมากๆๆๆ

We all know too well that...

เราต่างเข้าใจตรงกัน If learners stop trying....หยุดพยายาม ไม่เอา ทุกอย่างจบ Period.

Why?

Why English not Thai? Thai is a beautiful language but not a global language like English.

But no matter how difficult... ยากแค่ไหน ก็ต้องเขียนกระทู้English Inspire you กันต่อไปครับ เพราะ ในเมืองไทย ไม่รู้ภาษา ไม่ตายหรอกครับ

จำเป็น

มันจำเป็นในโลกการศึกษา&ธุรกิจครับ ดังนั้นถ้าจะเรียนรู้ มันไม่มีเหตุผลหรอก เรียนเพราะจำเป็น เลิกเพราะท้อ

I only and merely try to encourage you. Many of us may still resist and believe Thais know Thai because we are Thai. This is enough.

ความคิดตรงนี้ผมคนไทย ผมรู้ ผมว่ารุ่นเราOk แต่ไม่น่าจะใช่รุ่นลูก-หลานเรานะครับ

Best wishes

Don't forget...

อย่าลืมติดตามครับ

1. Pronunciation lessons เรา Update ทุกวัน

2. Think in English เรา Update ทุกๆ 1-3 วัน

3. คอลัมน์ใหม่ L&R r full of language. เรา Update ทุกๆ3-4 วันครับ เริ่ม Feb. 2019

See you soon 

Kru Ton