ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Kru Ton

เพียงแวะK. Andrew Biggs Forum ทุกวัน ภาษาคุณดีขึ้นแน่นอน เราการันตีครับ

Question

K. Andrew & ผม Kru Ton เข้ามาทุกวัน วันละหลายๆๆครั้ง

+ มีกระทู้ภาษาให้อ่านทุกวันด้วยครับ

เพราะเรารู้ซึ้งว่า

ผู้เรียนต้องการ Language support and advice ทุกวัน

เพื่อที่จะ

Stay motivated. 

เพื่อที่จะ Keep going

8 answers to this question

Recommended Posts

• 1

Note: มันง่ายมากที่จะเริ่ม แต่ก็ง่ายมากที่ล้มเลิก

ตลอดเวลากว่า 30 กว่าปี

Kru Ton เห็นมาโดยตลอด

แต่ปัจจุบัน Thailand 4.0 

และเทคโนโลยีดิสรัพแบบนี้

New Gen คงต้องทำทุกทางให้ได้ภาษานะครับ

So, so important but urgent 

คงไม่ได้อีกแล้ว

สมัยผมเมื่อ 40 ปีที่แล้ว

ปี 2522 เดือนเมษายน ผมตกหลุมรักภาษาอังกฤษ 

รักแรกพบ

เพราะเป็นการเรียนพิเศษที่โรงเรียนครั้งแรกก่อนขึ้นป. 3 ครับ

คนสมัยนั้นเขาบอก แม่บอกภาษาสำคัญ 

แต่นั้นปี 2522

ภาษามันก็เดินทางมานานแล้วนะครับ มากกว่า 40 ปีแน่นอน

และอังกฤษจะอยู่กับเราคนไทยไปอีกนาน

ชนะภาษาให้ได้

เราจะช่วยคุณ

Kru ton

• 1

เพราะความต่อเนื่องสำคัญที่สุดครับ

จำเป็นต้อง push 

ต้อง convince โน้มน้าว

ต้อง discipline เข้มงวดกับตัวเอง

จำเป็นถึง manipulate หลอกล่อตัวเองด้วย incentives/benefits ต่างๆ นะครับ

เพียงความต่อเนื่อง 6-9 เดือน

ภาษาคุณจะดีขึ้น

แล้วหลังจาก 6-9 เดือน คุณก็คงอยากจะต่อยอด ไม่อยากทิ้งภาษา

เราทีมงานก็จะอยู่ตรงนี้

ช่วยคุณต่อไป

We promise you. 

พบกันทุกวันนะครับ

Kru Ton 

• 0

แก้นิดนึงครับ

So, so important but not urgent 

คงไม่ได้อีกแล้ว

Kru Ton 

• 0

17 Jan 2019

Motivation in Language Learning

Maintain your motivation

Psychology is the key to English learning success. ครับ

Start an English journey today. 

We are here to help you. 

ถ้าจะเริ่มต้นเรียน&ฝึกภาษาอังกฤษ ต้องพาตัวเองเข้าหาภาษา สรรหาmaterials / lessons ต่างๆ ที่คุณสนใจและบางครั้ง

จำเป็นต้องสนใจครับ

กุญแจดอกสำคัญคือการมีใจในการฝึก มีจิตวิทยาที่ดี You must feel for the language. ต้องรู้สึก You must experience the language. ต้องเข้าไปคลุกวงใน สัมผัสจริงๆ ทำอย่างไร?

30- 60 minutes 

แบ่งเวลาฝึกเลยครับ ทุกวัน 3 เดือน เน้นฝึกฟัง พูด ส่วนอ่าน&เขียน ช่วงแรกๆ น้อยลงมาก่อนได้ครับ แต่ยังไงๆ ต้องอ่าน&เขียนด้วยนะครับ

เพราะอะไรหรือครับ? อ่านแล้วคุณจะได้ศัพท์ Reading is full of language. ภาษาอังกฤษถ้าไม่มีศัพท์ คุณจะพูดกับใครได้ละครับ

Vocabulary สำคัญ Pronunciation สำคัญ ลองเริ่มฝึกครับ

ใน Andrew Biggs Forum ผมเขียน Pronunciation lessons ทุกๆวัน + Learning tips and Thinking in English เกือบทุกวัน เข้ามาทุกวัน อ่านทุกวัน หลัง 3 เดือน คุณต้องเริ่มรู้บ้างล่ะครับ

• 0

For your future...

Tell yourself. I want to understand and speak the language very well.

ช่วงแรกๆ 6-18 เดือน มันจะทรมานสุดๆ ช้าสุดๆ งงสุดๆ

Want to give up.

ยิ่งถ้าในใจเราคิดว่า งานเยอะ+ไม่ชอบถูกบังคับ (แต่ถ้าไม่บังคับ ก็ไม่ทำ )

Nobody's Fault

แต่สุดท้ายคนที่อาจจะเสียเปรียบคือคุณ ถ้าเกิดต้องใข้ภาษาอังกฤษในที่ทำงาน

Best wishes

Kru Ton

• 0

19 Jan 2019

มี/รักษาวินัยเข้าไว้ 

Stay disciplined. 

Stay + Adjective แปลว่า รักษา ดำรวคงอยู่ความรู้สึก/สิ่งนั้นๆ ครับ

Stay motivated/ positive/hopegul/strong 

ถ้าเราจะเรียน 

Learn practical grammar 

Practical สามารถใช้งานได้จริง ได้ดี ได้เลยครับ

อย่าไปเรียนGrammar ที่ยากจนเกินไป

Grammar for taking exams ยากครับ 

อาจไม่ยากหมด แต่ส่วนใหญ่ยาก  

เพราะต้องไว้คัดคนเข้าเรียนต่อ 

For test-taking skills 

Not for speaking and listening skills 

Not for effective communication skills 

สอบต้องแยกอยู่ส่วนสอบ

One underlying and huge problem

หยั่งลึกและหนักหนาคือ

ผลสอบได้ถูกใช้เพื่อตัดสินอนาคตของนักเรียนมานานแสนนานแล้ว

ทำไงดี?

ถ้ายังเป็นนักเรียน นักศึกษานะครับ

เรียนให้ทั้งสื่อและสอบเลยครับ

สู้จริงหรือเปล่าครับ

ทีมงานK. Andrew และผมพร้อมข่วยนะครับ

... because Thai students have no choice...

ไม่เรียนเพื่อสอบ-------คะแนนกาก ไม่มีที่เรียนนะ

พูดอังกฤษไม่ได้ ---- ไม่รุ่งในงานนะครับ

ขยันน่าจะรอดนะครับ

Kru Ton 

• 0

23 Jan 2019

สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน

Think in English

Watch This Space โปรดติดตาม

E-Learning ของ K. Andrew Biggs ที่กำลังจะมาครับ

Conveient, Effective & Practical for Thailand 4.0 

สะดวกแล้วยังได้ผลจริงๆ ครับ มันคงเป็นอะไรที่วิเศษมากๆ เพราะเทคโนโลยีมันระดับนี้แล้ว

So, in my humble opinion, we can work together to make it happen. You may as well need to apply yourself to learning the language.

Apply yourself เป็นสำนวนแปลว่า ขยัน ขวนขวาย เอาใจใส่ครับ

Help is available. 

เราช่วยคุณ along the way นะครับ Our teachers or coaches are enthusiastic and yet caring and understanding.

เราอยากให้คุณได้ภาษาครับ Certainly, we are about to gently persuade you that it is possible to understand and speak English very well.

Inspire U

Think in English = Massive English Input ทุกๆวันครับ Andrew Biggs Forum คือ 1 ที่ที่คุณจะเก่งภาษา เข้ามาอ่าน&ถามทุกวันครับ

See you.

Kru Ton.

• 0

Monday, January, 28

มุ่งมั่นครับ

Tips 

1-3 เดือน วันละ 30 นาที 

ตอนเช้า + 15 นาที+ ก่อนนอน 15 นาที 

4-9 เดือน วันละ 40 นาที

20 นาทีตอนเช้า + 20 นาทีก่อนเข้านอน

What to practice?

1. Focused listening ฟังอย่างตั้งใจ มีจดบ้าง แต่ต้องออกเสียงตาม

งงและฟังไม่ออก ปกติครับ ต้องผ่านนรกด่านนี้ไปก่อน

สาเหตุ: ที่ฟังไม่ออก เพราะฟังน้อย ไม่คุ้นสำเนียง ศัพท์น้อย

ทางออก: ฟังเยอะๆๆๆ + ใช้ online dictionary

ต้องลงทุนครับ ซึ่งไม่ใช่เงิน แต่เป็นความมุ่งมั่นและตั้งใจ

ไม่มุ่งมั่น ถ้าทำไม่ได้?

ถ้าไม่ได้ฝึกตาม อ. ต้น จะดูเป็นคนไม่มุ่งมั่น

ไม่ใช่ครับ ถ้าคุณเก่ง เป็นคนมีคุณภาพ คุณยังเป็นคนเดิม แค่คุณไม่ได้ภาษา ถ้าไม่ฝึก

เก่งภาษาก็เป็นอะไรที่คนละอย่างกับหาเงินเก่งหรือเป็นคนเก่งครับ

แต่ถ้าเก่ง+ภาษา

เท่ฝุดๆๆครับ

Kru Ton