ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Kru Ton

เพียงแวะK. Andrew Biggs Forum ทุกวัน ภาษาคุณดีขึ้นแน่นอน เราการันตีครับ

Question

K. Andrew & ผม Kru Ton เข้ามาทุกวัน วันละหลายๆๆครั้ง

+ มีกระทู้ภาษาให้อ่านทุกวันด้วยครับ

เพราะเรารู้ซึ้งว่า

ผู้เรียนต้องการ Language support and advice ทุกวัน

เพื่อที่จะ

Stay motivated. 

เพื่อที่จะ Keep going

6 answers to this question

Recommended Posts

• 1

Note: มันง่ายมากที่จะเริ่ม แต่ก็ง่ายมากที่ล้มเลิก

ตลอดเวลากว่า 30 กว่าปี

Kru Ton เห็นมาโดยตลอด

แต่ปัจจุบัน Thailand 4.0 

และเทคโนโลยีดิสรัพแบบนี้

New Gen คงต้องทำทุกทางให้ได้ภาษานะครับ

So, so important but urgent 

คงไม่ได้อีกแล้ว

สมัยผมเมื่อ 40 ปีที่แล้ว

ปี 2522 เดือนเมษายน ผมตกหลุมรักภาษาอังกฤษ 

รักแรกพบ

เพราะเป็นการเรียนพิเศษที่โรงเรียนครั้งแรกก่อนขึ้นป. 3 ครับ

คนสมัยนั้นเขาบอก แม่บอกภาษาสำคัญ 

แต่นั้นปี 2522

ภาษามันก็เดินทางมานานแล้วนะครับ มากกว่า 40 ปีแน่นอน

และอังกฤษจะอยู่กับเราคนไทยไปอีกนาน

ชนะภาษาให้ได้

เราจะช่วยคุณ

Kru ton

• 1

เพราะความต่อเนื่องสำคัญที่สุดครับ

จำเป็นต้อง push 

ต้อง convince โน้มน้าว

ต้อง discipline เข้มงวดกับตัวเอง

จำเป็นถึง manipulate หลอกล่อตัวเองด้วย incentives/benefits ต่างๆ นะครับ

เพียงความต่อเนื่อง 6-9 เดือน

ภาษาคุณจะดีขึ้น

แล้วหลังจาก 6-9 เดือน คุณก็คงอยากจะต่อยอด ไม่อยากทิ้งภาษา

เราทีมงานก็จะอยู่ตรงนี้

ช่วยคุณต่อไป

We promise you. 

พบกันทุกวันนะครับ

Kru Ton 

• 0

แก้นิดนึงครับ

So, so important but not urgent 

คงไม่ได้อีกแล้ว

Kru Ton 

• 0

17 Jan 2019

Motivation in Language Learning

Maintain your motivation

Psychology is the key to English learning success. ครับ

Start an English journey today. 

We are here to help you. 

ถ้าจะเริ่มต้นเรียน&ฝึกภาษาอังกฤษ ต้องพาตัวเองเข้าหาภาษา สรรหาmaterials / lessons ต่างๆ ที่คุณสนใจและบางครั้ง

จำเป็นต้องสนใจครับ

กุญแจดอกสำคัญคือการมีใจในการฝึก มีจิตวิทยาที่ดี You must feel for the language. ต้องรู้สึก You must experience the language. ต้องเข้าไปคลุกวงใน สัมผัสจริงๆ ทำอย่างไร?

30- 60 minutes 

แบ่งเวลาฝึกเลยครับ ทุกวัน 3 เดือน เน้นฝึกฟัง พูด ส่วนอ่าน&เขียน ช่วงแรกๆ น้อยลงมาก่อนได้ครับ แต่ยังไงๆ ต้องอ่าน&เขียนด้วยนะครับ

เพราะอะไรหรือครับ? อ่านแล้วคุณจะได้ศัพท์ Reading is full of language. ภาษาอังกฤษถ้าไม่มีศัพท์ คุณจะพูดกับใครได้ละครับ

Vocabulary สำคัญ Pronunciation สำคัญ ลองเริ่มฝึกครับ

ใน Andrew Biggs Forum ผมเขียน Pronunciation lessons ทุกๆวัน + Learning tips and Thinking in English เกือบทุกวัน เข้ามาทุกวัน อ่านทุกวัน หลัง 3 เดือน คุณต้องเริ่มรู้บ้างล่ะครับ

• 0

For your future...

Tell yourself. I want to understand and speak the language very well.

ช่วงแรกๆ 6-18 เดือน มันจะทรมานสุดๆ ช้าสุดๆ งงสุดๆ

Want to give up.

ยิ่งถ้าในใจเราคิดว่า งานเยอะ+ไม่ชอบถูกบังคับ (แต่ถ้าไม่บังคับ ก็ไม่ทำ )

Nobody's Fault

แต่สุดท้ายคนที่อาจจะเสียเปรียบคือคุณ ถ้าเกิดต้องใข้ภาษาอังกฤษในที่ทำงาน

Best wishes

Kru Ton

• 0

19 Jan 2019

มี/รักษาวินัยเข้าไว้ 

Stay disciplined. 

Stay + Adjective แปลว่า รักษา ดำรวคงอยู่ความรู้สึก/สิ่งนั้นๆ ครับ

Stay motivated/ positive/hopegul/strong 

ถ้าเราจะเรียน 

Learn practical grammar 

Practical สามารถใช้งานได้จริง ได้ดี ได้เลยครับ

อย่าไปเรียนGrammar ที่ยากจนเกินไป

Grammar for taking exams ยากครับ 

อาจไม่ยากหมด แต่ส่วนใหญ่ยาก  

เพราะต้องไว้คัดคนเข้าเรียนต่อ 

For test-taking skills 

Not for speaking and listening skills 

Not for effective communication skills 

สอบต้องแยกอยู่ส่วนสอบ

One underlying and huge problem

หยั่งลึกและหนักหนาคือ

ผลสอบได้ถูกใช้เพื่อตัดสินอนาคตของนักเรียนมานานแสนนานแล้ว

ทำไงดี?

ถ้ายังเป็นนักเรียน นักศึกษานะครับ

เรียนให้ทั้งสื่อและสอบเลยครับ

สู้จริงหรือเปล่าครับ

ทีมงานK. Andrew และผมพร้อมข่วยนะครับ

... because Thai students have no choice...

ไม่เรียนเพื่อสอบ-------คะแนนกาก ไม่มีที่เรียนนะ

พูดอังกฤษไม่ได้ ---- ไม่รุ่งในงานนะครับ

ขยันน่าจะรอดนะครับ

Kru Ton