ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Kru Ton

Pronunciation lessons ทุกวันที่นี่ครับ

Question

20 Jan 2019

ขึ้นกระทู้ใหม่ครับ

กระทู้เก่า load นาน

วันนี้Kru ton ขอนำเสนออีก 1 เสียงที่สำคัญกับ pronunciation นั่นคือ

D ดี๊ เน้นเสียงด. เด็กนะครับ D เป็น voiced แต่ T unvoiced / voiceless นะครับ

Fress เดร็ส ดรDr

Drive ดรายเว้อะ- ไดรเหว่อะ

Dove ด้าฟ/ดั้ฟ(เหว่อะ)

Draw ดรอ UK ดร่า สั้นกว่าดร่านิดๆUS

Drill ดริล ต้องไม่ลืมช่วยแล้วนะครับ Dr..

Dream ดรีๆๆๆ+เหม่อะ = ดรีม(เหมอ่ะ)

Disability ดิ่สเส่อะบิ้ลลิถี่UK/ดิ่ US

Dangerous เด้น(เหน่อะ)เจ่อหรึ่ส

Danger เด้น(เหน่อะ)เจ่อะ(เหร่อะ)

Kru Ton 

7 answers to this question

Recommended Posts

• 1

เข้ามาฝึกกันเยอะๆนะครับ

มีคำถาม หรือไม่เข้าใจสิ่งใด

Please leave your questions in here ครับ.

We'll get back to you as soon as possible.

Kind regards 

Kru Ton 

• 0

We will never Give Up on you.

คุณล่ะ?

ห้ามท้อนะครับ

• 0

21 Jan 2019

T

T voiceless ตรงนี้ในความเข้าใจของเราคนไทยอาจจะงงนิดหน่อยว่า ถ้าไม่มีเสียง มันต้องเงียบ ต้องไม่มีเสียง ผมอธิบายแบบไม่ทางการมากนัก คือ voiceless ก็ยังมีการใช้เสียงลมที่ดันออกมา เช่น F เฟ่อะๆๆ

แต่ Voiced  ใช้เสียง มีสั่นในคอ หวื่อๆๆๆๆ เว่อะๆๆ

Vocab words 

1. Task ท็าส(เค่อะ) UK แท็ส(เค่อะ)US

2. Teach ทีๆๆๆ+เช่อะ เน้นเสียงT ทีช(เช่อะ)

3. Tree ควบกล้ำ tr เท่อะเหร่อะๆๆ ทรี

4. Touch ทัด+เช่อะ = ทัช(เช่อะ)

5.Through  เสียงth+r +oughtth ฟันบน-ล่างประกบลิ้นที่ยื่นออกมาเล็กน้อย แล้วพ่นลมเบาๆ จะได้เสียง th ฑ +r ฑร+ought เป็นฑรู

6. Three ทำแบบคำข้างบนครับ + อียาว ฑรี (ฑร มาจาก เฑ่อะเหร่อะ)

7.Talk ถอเหล่อะLก ถ๊อรก(เค่อะ) คล้ายๆเสียง ลอก แล้วเป็น ถ๊อลคUK เกือบคล้ายสระอาไทย ท็าลค (เค่อะ)

8.Ten  เท็น(เหน่อะ) ทุกครั้งที่ผมวงเล็บ ต้องการให้สมาชิกลากเสียงเหน่อะนิดนึง 1 วินาทีแต่เบาๆในลำคอ สมาชิกต้องออกเสียงนี้และต้องได้ยินเสียงนี้ในลำคอนะครับ

Important Note: อักษรไทย สระ วรรณยุกต์ไทยที่ให้เพื้อความสะดวกไว้เทียบเสียงนะครับ ต้องซ้อมปากบ่อยๆๆๆ+ฟังเจ้าของภาษาเยอะ

Kru Ton 

• 0

22Jan 2019

วันนี้มาตอนกลางคืนเลย วันนี้ผมสอนทั้งวัน แต่ไม่มีปัญหาครับ ว่างๆ ก็ตอบคำถาม+ เขียนคอลัมน์ทิ้งไว้เสมอ มี Smart phone ทำงานได้ทุกที่อยู่แล้วครับ

โอว ไม่ใช่ โอ นะครับ

Words 

1. Opportunity  ออฟเพ่อะชูchเหน่อะถี่UK/ อาฟเพ่อะทิ้วเหน่อะดิ่ US

2. Obstacle อ้อปสเต่อะโค่(เหล่อะ)UK/ อ้าปสเต่อะโค่(เหล่อะ)

3. Ozone  โอ้ะซ่นUK / โอ้(เทียบเสียงโล้ก่อน)ซ่น

4. Onus โอ๊ะหนึ่สUK/โอ่หนึ่ส US คล้ายๆโอเน็ทไทยครับ

5. Occasional เอ่อะเค้ช/จึ่นโหน่ว(เหว่อะ) ตรง ช+จึ่น เหมือนมีเสียงจ. เจือมานะครับ สัญลักษณ์ตัวนี้คล้ายม้าน้ำ ไทยแทนด้วยฌแบบbold type

Note: 

ส่วน tion ภาษาสัญลักษณ์ ฌ แบบไม่bold type แต่ผมใช้ ฉึ่น= ฌึ่น

6. Offer อ้อฟเฝ่อUK/ อ้าฟเฝ่อร Object N. อ้อปเจ็ค(เถ่อะ)UK อ้าปเจ็ค(เถ่อะ)/ V. อ่อปเจ้ค(เถ่อะ)

7. Over โอ้ะเหว่อะUK/โอ้เหว่อรUS

8.Of ออvUK/ อาv เสียง V อึว(เสียงV)

Note: 

Think ผมใช้ฑ เพื่อให้แยกกับthey ธ เพราะไม่อยากใให้ซ้ำกับธ แต่หนังสือบางเล่ม ใช้ธ แทน ฑ และthey ธ ตัวหนาbold type

อย่างที่ผมได้เรียนให้ทราบว่า อักษรที่ให้มุ่งเน้นเพื่อความสะดวกอ่าน แต่ก็พยายามจะแกะให้ใกล้เคียงสุดครับ

Kru Ton 

• 0

23 Jan 2019

S

1. Satisfaction แส่ทถิ่สแฟ้คฉึ่น(เหน่อะ)UK/ แส่ทดิ่สแฟ้คฉึ่น(เหน่อะ)US

2. Study สตั่ะดิ่

3. Student สติ้วอึ่น(เถ่อะ)UK/ สตู้ดึ่น(เถ่อะ)US ตอนฟังของฝั่งUK เสียงD หายไปหรือไม่ชัดเท่ากับฝั่งUSนะครับ

4. Search เสอริ้เช่อะ (เสอริ้ฐ+เช่อะ)ตรงSต้องมีการลากเสียงสสสสส เล็กน้อยนะครับ เสสสสริ้เช่อะ

5. Strong สตอรงUK/ สตรา+อองUS ฝั่งเมกันต้องเริ่มจากคล้ายอา สตราๆๆแล้วควบกับong ไม่เหมือนฝั่งUK สตอ(ออมาเลย) +ง

6. Sit สิ่ท/สิ้ท(เถ่อะ)ตรงS สสสต้องลากหน่อยนะครับ จะได้ต่างจาก สิทธิ์แบบไทย ซึ่งไม่ใข่

7.Station สเต๊ฉึ่น(เหน่อะ)

8. Second เส้กคึ่น(เด่อะ)UK/ กึ่น(เด่อะ)US UKจะออกมาทางขึ่น/คึ่น นะครับ

Kru Ton 

• 0

24 Jan 2019

เสียง B

Words 

1. Bias  ไบ๊/บ๊ายเอึ่อะสส (เสียงSchwa 

เอ่อะๆๆสสส แต่ควบให้เร็วแต่เบาๆ ผมใส่สระอึ เพื้อให้เห็นภาพชัดขึ้นครับ)

2. Beautiful บิ้วถิ่ฟุ่ล(เหล่อะ)UK/ บิ้วดิ่ฟุ่ล(เหล่อะ)

3. Breakfast  เบร็กฟึ่ส(เถ่อะ) ออกเสียง F ด้วยนะครับ

4. Begin  บิ่กิ้น(เหน่อะ) เน้นตรง g=ก. ฝรั่งนะครับ เก่อะๆๆๆๆ กกกก= กิ้น

5. Bread ออกเสียงเหร็ด redก่อนแล้วค่อยเตรียมB เบ่อะๆๆ เบร็ด(เด่อะ)

6. Best เทียบเอ๊ดๆๆ เบ๊สท(เถ่อะ) UK ดูจะควบสั้นกว่าUSที่ผ่อนนิดนึงเป็นเบ.. เบ๊สท(เถ่อะ)

7. Between บิ๊ดทวิน ตรง tw..ให้ควบเร็วเลยนะครับ ทว เท่อะเหว่อะ คำนี้ทาง UK จะควบสั้นกว่า ทางUS จึงทำให้รู้สึกว่าคำนี้ US คนไทยจะคุ้นและออกเสียงง่ายกว่าครับ แต่ทางUS คำสุดท้ายสุดท้ายจะออกมาทางวิงๆๆ

8.Because บิ่เค่อะซ(คึ่ซซซ)UKเสียง Schwa เอ่อะ คุณต้องออกเสียง-เค่อะซซ- ก่อนแล้วควบเร็วแต่เบา จะเป็น คึ่ซซ/ค่อซซ/ ส่วนUS บิ่-คาซซ-เเล้วควบเร็วเป็นค่อซซทางUS

Kru Ton