ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Kru Ton

Think In English Update Every 3-4 days

Question

Sunday, Jan. 27

Message จาก parents & students

วันนี้ป่วยนิดหน่อย แต่ตอนนี้okขึ้นมากเเล้ว Those kind words make me happy.

Practice English every day?

Very difficult!!

Why? 

เพราะทุกๆวันนี้ เราคนไทยผจญหลายอย่าง หลายปัญหา ทั้งคน ทั้งฝุ่น ทั้งรถติด ทั้งเสียงดัง การเรียนที่หนัก สารพัด

เราถึงต้องช่วยกัน และเป็นความรับผิดชอบร่วม Mutual responsibility

Trust in Practice! 

You must passionately believe that practice makes perfect.

Strong conviction! ความเชื่อที่เเรงกล้า

มิเช่นนั้น Otherwise you will not take any action! มีแต่ great intentions without actions มีแต่ความตั้งใจจะทำแต่ไม่ทำ

เป็นจริงที่สุดในปัจจุบัน เพราะชีวิตคนเรามีเรื่องสำคัญ คอขาดบาดตายมากมาย มากกว่าจะมาสนใจฝึกภาษาทุกวัน

Not a life-and-death situation/matter

We will keep on inspring you to practice English. We will not stop helping learners.

Kind words....from parents& my students again ครับอาจารย์ หายไวๆครับ ได้คะหายไวๆนะคะครูต้น อ.ต้นเป็นโค้ชคะถ้าโค้ชป่วยลูกทีมก้อหมดกำลังใจไปไม่ถึงเป้าหมายคะ

ทำให้มีกำลังใจมากๆขึ้น Keep on fighting!

Thank you all. 

Kru Ton

19 answers to this question

Recommended Posts

• 1

Pronunciation lessons coming tomorrow ครับ

ผมจะUpdate ทุกๆ 3-4 วันเช่นกัน 

โดยจะขอตั้ง New Post นะครับ

จะได้รับทราบว่า คอลัมน์แนะนำการออกเสียงได้เปลี่ยนมาUpdate ทุกๆ 3-4 วัน

คุณๆ จะได้มีเวลาฝึกมากขึ้น ไม่ต้องถึงกับเร่งตัวเองมากจนเกินไป 

K.Andrew & Kru Ton ไม่อยากให้คุณท้อจนเลิกฝึกครับ 

• 0

Thursday, January 31

Hi there, Back again.

เก่งภาษาโดยศึกษา Phrases and sentences ทั้งวลีและประโยคภาษาอังกฤษจากในMovies, series, songs, news articles and so on ล้วนมีประโยชน์ต่อการที่จะทำให้คุณคิดเป็นภาษาอังกฤษได้

Think in English 

คิดเป็นภาษาอังกฤษ = ไม่แปลไป-กลับ ทำได้โดย 2 ข้อหลักๆ ครับ 1. Listening จงฟัง หูคุณต้องได้ยินคำนั้น คำนี้ วลีและประโยคต่างๆ ก่อนครับ เพราะจะทำให้คุณพูดได้ ช่วงแรกๆๆของการฟัง เพื่อการเลียนแบบเสียงและท่วงทำนอง ไม่ใช่ความเข้าใจที่กระจ่าง ความเข้าใจจะตามมา เมื่อคุณฟังมามากพอระดับหนึ่ง แล้วค่อยเดินหน้าทำความเข้าใจกับสิ่งที่ได้ฟัง

2. Focused listening ฟังซ้ำ และค่อยๆ add Speaking, reading and writing ทำทีเดียว เช่นฟัง แล้วหวังเข้าใจ+พูดเป๊ะ

ไม่มีทางครับ คุณไม่รู้ความหมายของศัพท์นี้ ศัพท์นั้น + Pronunciation ไม่เคยได้ยิน จะเข้าใจยังไงล่ะครับ?

• 0

แต่ถ้าฟังทุกวัน วันละ 2-30 นาทีสัก 2 อาทิตย์ก่อน แล้วค่อยๆ add Speaking วีคที่ 3/4 และ add โดยจดรูปแบบวลี&ประโยค จบด้วยใช้ Online English English คู่ไปกับEnglish-Thai (ช่วงแรกๆ 3-6 เดือน)

แบบนี้ Ok กว่าเยอะครับ

No rush ไม่ต้องรีบครับ จะเริ่มใหม่ ก็ไม่ต้องรีบ และครั้งนี้ Learning process ก็ไม่นาน 12 เดือนจบ 365 วัน คุณฝึกได้สัก 330 วันก็สุดยอดแล้วครับ หลัง 12 เดือน

Do your best for 12 months only แล้วจะเก่งภาษาครับ 

รับรอง 1 ล้าน % 

ผมมั่นใจว่าคุณจะรู้เองว่าจะไปต่อหรือไม่ ณ. วันนี้ ทำ 12 เดือนของคุณให้ดีที่สุด

Best wishes

Kru Ton

• 0

Note: สิ่งที่มันใช้เวลา คือ

Things take time.

1. Understanding คุณเร่งความเข้าใจไม่ได้ครับ คุณต้องจ่ายค่า course เป็นเวลา

& 2. Vocabulary and expressions จริงๆ Vocabulary ตามหนังสือเขาบอกรวมหมด รวมถึง idioms and expressions ถ้าคุณให้เวลาน้อย ศัพท์ก็ได้น้อย

& 3. Pronunciation & accent Pronunciation ง่ายครับ 1-3 เดือน+ คุณก็turn pro แล้ว ถือว่ารวดเร็วครับ แต่ไม่ใช่ accent ผมใช้ภาษามา 30 ปีแล้ว อยู่ต่างประเทศมา 14 ปีกว่า สอนภาษาอังกฤษขึ้นปี 24 ผมยังพูดภาษาอังกฤษแบบคุณAndrew หรือAj. Adam พูดไทยครับ

คนอื่นอาจจะทำได้นะ

• 0

Monday, Feb. 4, 2019

Think in English is back again.

Happy Chinese New Year 2019

Year of the Pig/Wild Boar 

This year I will celebrate my 4 zodiac cycles old. I will be 48 this Nov. 

ฝรั่งทางตะวันตก เขาไม่นับแบบเรานะครับ เท่าที่ทราบมา 

ตัวเลขสำคัญๆทั้งมงคลไม่มงคล ก็เห็นเน้นบ้าง

เช่น 13 Fri. 13th 

Sweet 16 

21Jump Street  30 something

Life begins at 40 

64 million questions 

Etc 

Western horoscope I m a Scopio. 

การที่คุณจะสามารถคิดเป็นภาษาอังกฤษ

คุณต้องคิด

& ต้องคิด(ได้จากการฟัง&อ่านอังกฤษเยอะๆๆๆๆ).ผ่านอังกฤษเท่านั้น

English Zone / English Only ครับ

อย่าผสม

• 0

Don't mix them up, please.

สมองได้ ใจไม่ไป

สมองไม่ได้  ใจไปไกลแล้ว

Meaning? 

สมองได้ ใจไม่ไป 

ส่วนใหญ่เกิดกับ a complete bilingual ส่วนใหญ่เวลาเขาพูด จะไทยก็ไทย อังกฤษก็อังกฤษ อาจมียกเว้นบ้าง เพื่อความฮา หรือหาคำไม่ได้หรือสอน2ภาษา

สมองไม่ได้ ใจไปไกล

ตรงนี้อาจ speed up เกินไป อยากแทนความคิดเป็นภาษาอังกฤษ แต่เพราะฟัง&อย่างน้อย เลยออกมาทำให้คนอื่นงง 

แต่ผมถือว่า ดีกว่า show no energy, no motivation นะครับ

เพียงแค่ต้องระวังเรื่อง comment บาดหู

สรุปว่า

ลองหา good role models ฝรั่งหรือไทย ได้หมดครับ

การฝึกของคุณจะได้ทั้งเห็นผลเเละเหมาะสม

Kind regards 

Kru Ton 

• 0

Sun, February 10, 2019

ไม่แปลไทยเป็นอังกฤษ หรืออังกฤษเป็นไทย

How difficult is it to do? 

ยากช่วง1-2 ปีแรก 

เพราะช่วง 1-2 ปีแรกควรเป็นช่วงเก็บข้อมูลครับ

ขอให้เน้นอ่านกับเขียนมากหน่อยครับ

Reading & writing are full of language/ expressions.

ต้องมี input ครับ

• 0

Quality input takes time and patience. 

อยากคิดเป็นภาษาอังกฤษ เหมือน

อยากรวยก็ต้องคิด&ลำดับความสำคัญครับ

Same thing. 

คิดแบบฝรั่งไม่ออกหรอก

It is a culture thing. ครับ

ต้องฟัง พูด อ่าน เขียนเรื่องฝรั่ง ชีวิตของnative speakers ไม่ว่า

foods, books, songs and movies

etc

Then you get it!

Best wishes

เหมือนชื่อคอลัมน์ใหม่ 

It is all about/in your lifestyle. ครับ

Sleep tight 

Kru Ton 

• 0

Fri, February 15, 2019

สวัสดีครับ

วันนี้ผมมีประโยค short and sweet messages/expressions มาปลดล็อคภาษาอังกฤษให้ออกมามาทำงานเป็นส่วนหนึ่งกับสมองเราคนไทย

ผมไม่ใช้คำว่า control or govern ควบคุมนะครับ

Influence  

มีอิทธิพลต่อน่าจะได้

I am writing this as a bilingual. 

There is a fine line between perfecting your English and dont let it(your perfecting Eng)colonize/westernize your Thai.

ยิ่งใกล้ แนวความคิดมีการเปลี่ยน แต่ในฐานะคน2ภาษา ผมว่าได้ประโยชน์

เพียงแต่บางครั้งต้องทำความเข้าใจกับเพื่อนร่วมชาติ 

ฝึกภาษาอังกฤษ หรือ Mindset ต้นฝรั่งน่าจะแบบนี้นะ 

• 0

...which is rather complex and risky, sometimes.

อธิบายเพิ่ม

ตราบใดที่ยังเรียนแบบไทยๆ ผู้เรียนจะเข้าถึงได้ยากขึ้น หรือได้อะไรออกมาไม่รู้ เชี่ยนเพี้ยนไปมาก

แต่มันง่าย หรือคนไทยGetไง

หรือก็ได้แค่นี้ 

เพราะlifestyle /environment เข่น บ้าน โรงเรียน เพื่อนฝูง ไม่เอื้อ เหมือนคนเรีบนนานาชาติ 

Not 100% correct.

• 0

ถ้า ใจคุณเปิด

ยังมีหวังครับ

และจากประสบการณ์ที่สอนมาจะครบ 24 ปี

ผู้หญิงใจจะเปิดมากกว่าผู้ชายครับ

ตราบใดที่คุณยังมองว่าภาษาคือภาระหรือศัตรู

คุณจะไม่ขวนขวายครับ

อย่างไรก็ตาม

ถ้าใจเปิด คน2ภาษาผม&K. Andrew ช่วยคุณได้แน่นอนครับ 

ถามใจคุณก่อนแล้วกัน พร้อมไหม? 

Best regards 

Kru Ton 

• 0

Sun, February 17, 2019 

ผมมองว่า 

ความพยายามหรือแผนการงาน ที่แท้ง ไม่ประสบความสำเร็จ

สำนวนนี้ภาษาอังกฤษใช้ตรงกับคำไทยๆ 

an abortive attempt or scheme 

ล้มเหลวตั้งแต่แรก

ถ้าเราไม่ชอบคิด ไม่ถูกสอนให้คิด ไม่รู้จะคิดไปทำไม ไม่ได้ทำให้เจริญก้าวหน้า

ผมไม่ได้พูดถึงคนทั้งหมด

ผมพูดถึงคนส่วนใหญ่ most not all 

หมายถึง พอมีคนมาบอกวิธี

เรารู้แล้ว 

แต่ส่วนใหญ่ไม่ทำ 

แต่ส่วนน้อยที่ทำ 

เลยสำเร็จ 

ส่วนที่ทำไมส่วนใหญ่ไม่ทำ Why don't they keep practicing? 

อันนี้รู้กัน

และกลับกลายเป็นอะไรที่ยากที่สุดที่จะโน้มน้าวครับ

• 0

Still, I do keep convincing them. 

อย่างน้อยที่สุด

When they are tired and want to accept the fact that practice makes perfect, I will be there for them.

And then we will start again and again!

And thinking in English ซึ่งก็เป็นสิ่งที่ต้องสอนกัน 

ก็จะมีคนไทยใส่ใจ

คนที่กลับมาหลังจากผ่านไป 10,20 +ปี 

คนๆนั้นอาจไม่ใช่คุณที่ผมจะสอน

อาจเป็นลูกคุณ หลานคุณ 

ผมไม่ได้รอคุณเฉยๆ 

ทุกวันนี้ผมสอนเด็กๆอยู่

และถ้าโน้มน้าวคุณไม่สำเร็จ

ผมแค่รอลูกคุณ หลานคุณ

...till my last day on this Earth...

See you 

Kru Ton.

อย่าลืมนะครับ 

English is Important and URGENT.

ยกตัวอย่าง ปี 2572- 2575 คุณจบตรี แล้วค่อยเรียน Basic conversation อย่ารอจนถึงวันนั้นครับ

วันนั้นแพง&สมองคุณ&เวลาคุณไม่มี คุณมีภาระงาน&ครอบครัว 

No longer a student! 

ด้วยความหวังดีและตรงๆครับผม

• 0

จThu, February 21, 2019 

Dear Members,

กลับมา Update คอลัมน์อีกแล้วครับ 

Thailand: อย่าหยุดสวย อย่าหยุดหล่อ ดูดี 

จะเก่งภาษา: อย่าหยุดคิด อย่าหยุดฝึกครับ

You need to internalize the language.

Internalize/se ทำให้มันหลอมเข้าไปในภายในสมอง ในใจเราครับ 

By...

Total immersion in English 

Listen extensively Train your ear 

Speak English every day ฝึกกล้ามเนื้อ 

• 0

Reading is full of language. ยิ่งอ่าน ยิ่งสะสมคลังศัพท์ 

Writing ไม่จำ ก็จดครับ

One fact คือ 

ขอพูดตรงๆว่า 

Learning English is not a hobby but a full time job. 

ประเด็นนี้ Kru Ton ก็ขอยกเว้นตรงที่ คนทำงานแล้วนะครับ 

แม้แต่นักเรียน-นักศึกษาก็ต้องสนใจวิชาอื่นด้วย 

แต่...

อยากให้เข้าใจประมาณว่า

ขอความจริงจังนิดนึง 

ถ้าชั่วโมงบินคุณไม่พอ 

ภาษาคุณก็จะเติบโตสักที 

Kind regards 

Kru Ton 

• 0

ตกคำว่า ไม่ ใน...ไม่เติบโตสักทีนะครับ ขอบคุณครับ

• 0

Tuesday, February 26, 2019 

Dear members/learners,

Update กันอีกแล้วครับ 

ทุกๆ ครั้งผมต้องการ Inspire ทุกคนนะครับ

เพราะง่ายมากๆๆกับการฝึกๆหยุดๆ หรือล้มเลิกหรือไม่ฝึกจริงจัง

ประเด็นนี้ตรงกับไทยเรามากที่สุด

ผมคนไทยเข้าใจ

But anyway, I want to encourage to fight back! 

Sound/pronunciation 

Stress 

สำคัญมากๆๆๆๆๆครับ

Learners must give these due consideration.

Due consideration ให้ความเอาใจใส่ ให้เวลาศึกษา ไตร่ตรอง พิจารณาให้ถ้วนถี่กับเรื่องใดเรื่องหนึ่ง 

* เห็นไหมครับ คิดเป็นภาษานั้น สื่อเป็นภาษานั้น*

Due consideration 2 คำเอง ได้ความหมายไทยตามนั้น เป๊ะ

• 0

แต่ต้องเริ่มก้าวแรก

For the time being ณ เวลาขณะนี้

คนไทยหลายๆๆๆคนคงเมาหมัดอยู่กับปัญหาต่างๆในบ้านเรา 

หรือหดหู่กับความรุนแรงที่ได้รับรู้ผ่านทางsocial 

But I would like to tell you again.

ภาษาช่วยเพิ่มรายได้คุณได้ครับใน

อนาคต

English can help you increase your income in future. 

ภาษาฝรั่งมีราคาครับ 

เรียนเพื่อสื่อสารครับ 

คุณรู้ดี

ภาษาอังกฤษพูดว่า You all know too well. 

อดทนฝึก เรียน ตอนนี้ดีกว่า

คุณจะได้ไม่หลุดวงจรครับ

เราเข้าใจตรงกันนะครับ 

ถ้าคุณหลุดไปสู่ฐานปีระมิด 

คุณจะก้าวกลับขึ้นไปยาก จะยากกว่าหลายเท่า

บางสังคมเขาไม่ใช้ภาษา เพราะวุ่นวายมากกับเรื่องอื่นๆ 

ดูผ่าน Social ก็เห็นแล้วนะครับ

สู้ๆๆๆครับ

Kru Ton