ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Kru Ton

Pronunciation lessons Update ทุกๆ 3-4วันที่นี่

Question

Monday, January 28

Dear Members,

คอลัมน์ Pronunciation Lessons ตั้งแต่วันนี้จะ Update ทุกๆ 3-4 วัน

เพื่อให้สมาชิกได้มีเวลาทบทวนฝึกซ้อมให้เคยชินปากมากขึ้น การพูดให้ชัดมาจากฝึกกล้ามเนื้อด้วยนะครับ และจะได้มีกำลังใจมากขึ้น

Motivation & Energy 

So you can maintain both motivation and energy for studying English. Maintain motivation. ซึ่งสำคัญมาก ต้องยืนระยะให้ได้

V

เสียง V ใช้แผงฟันหน้าบนแตะหรือจิกเบาๆไปที่ตรงกลางของริมฝีปากล่างนะครับ ใช้เสียงๆๆๆ เว่อๆๆๆ และเป็น เหว่อะ

1. Victory  วิ๊กทรี่ UK วิ๊กเท่อะหรี่ US ตรงเท่อะต้องสั้นๆ

2. Veternarian เว่ะเท่อะเเนะเอีย(แน้)เหรี่ยน UK/ เว่ะเท่อะเน่อเหรี่ยน US

3. Veterinary เว๊ะเท่อะ-หริ่-นหรี่UK มีเสียงอิตรงที่ผมใช้ - แยก ส่วน เว๊ะเท่อะ -เอ่อะ-เหน่อหนี่ US ฝั่งเมกันมีSchwa เอ่อะนะครับ

4. Van แหว่น เทียบเสียง แอ่นหรือเเหว่งในภาษาไทย แล้วเอาเสียงเป็นแหว่น V an UK / แวน US ฝั่งเมกา จะเน้น สระแอชัดมากกว่าUK

5. Vegetable  เว๊จ(หวิ้ด)เท่อะโบ่ะ(เหล่อะ) ตรง veg UK รวบสั้นเร็วจนคล้ายๆ หวิ้ด ส่วนUS เว็จ ลากเสียงจนเสียง เว็จ ชัดครับ

6. Vine วาย(เหน่อะ)UK จะออกเสียงเหน่อะชัดกว่าฝั่งUS เล็กน้อยนะครับ ส่วนUS ผมใส่ ไวช้ากว่าวายแต่เร็วกว่าวายUK(เหน่อะเบาๆ)นิดหน่อย US ไว(เหน่อะ)

7. Visible วิ่ซิโบ่ะ (เหล่อะ)UK / วิ่เซ่อะโบ่ะ(เหล่อะ)

8. Verb เริ่มด้วย เอิ๊บ แล้วเปลี่ยนเป็น เว่อร+เอิบ เวิ้รบ(เบ่อะ)

9. Vision วิ้ฌึ่น เหมือนมีเสียง จ เจือมานะครับ ผมเขียนเสียงนี้ใน เสียง.Ooccasion ลองไปทวนดูครับ

10. Voice  เทียบเสียง โอ่ย/อ่อย แล้วเปลี่ยนเป็น ว๊อยสสUK/ ออย เป็น วอยสสUS แต่สัญลักษณ์ phonetics เดียวกันนะครับ แต่UK จะควบสั้นกว่านิด

Kru Ton

Note: ผมใช้online dictionary ของ Cambridge ครับ แต่บางครั้งก็จะดูสำนักพิมพ์อื่นประกอบด้วย

14 answers to this question

Recommended Posts

• 1

Tips 

Vocabulary

เมื่อเรียนรู้คำศัพท์ + ความหมายของศัพท์ 

ต้องอึดสักเล็กน้อย 

โดยพ่วง Pronunciation 

เข้าไปด้วยนะครับ 

รู้ศัพท์ ความหมาย อ่านและแต่งประโยค

แต่ไม่เคยซ้อมพูดเลย

This does not work. ครับ

Speak up!

Kru Ton 

• 0

Fri, February 1

Firstly,,, 

ก่อนอื่นเลย Please take care. ส่วนเรื่องภาษา&หัวใจ ผมจะดูแลให้ครับ

อิอิ 

คอลัมน์แนะนำการออกเสียงPronuncation lessons มีการปรับเนื้อหาให้อ่านและเข้าใจง่ายอยู่ตลอดเวลา

Please go back & review 

* เนื้อหาที่เขียนลงไปแล้ว ลองทบทวนดูนะครับ ซ้อมให้คล่องปาก*

คืนนี้ผมขอนำสมาชิกมาสู่อีก 1 ข้อที่สำคัญไม่แพ้กันกับการฝึกการออกเสียงเลย

นั่นคือ

100% Committment 

Be committed to giving 100% effort

Desires 

Speaking clear English is my strong passion. 

*ความต้องการจะพูดชัดๆ & ช่างสรรหาประโยคที่จะนำมาพูด*

Over and over 

ครั้งแรกไม่ชัด คุณก็จะพยายามอีกๆ ครั้งแล้วครั้งเล่า จนออกเสียงชัดเป๊ะ สรรหาวลีและประโยคสั้นๆ แต่กินใจ นำมาฝึกพูดจนชัดที่สุดเท่าที่จะชัดได้

Only the best quality 

ชนะกันตรงนี้ คุณภาพอยู่ตรงนี้ครับ

ไม่มีผิด ไม่มีถูกนะครับ ต่างที่คุณภาพ แต่ผมอยากให้พยายาม

เราอาจก็จะคิดว่า พูดๆไปเถอะ ภาษาไทยก็ยังไม่เห็นจะใส่ใจพูดให้ชัดเลย นับอะไรกับภาษาอังกฤษที่ไม่ใช่ภาษาเรา

ตรงนี้ถ้าบริษัทหรืองานที่คุณทำ เขาไม่ซีเรียส ผมก็ว่าOk นะ

แต่.... ผมชี้ให้เห็นถึงคุณภาพที่ต่างกันในปลายทางของการฝึกครับ มาจาก Mindset ที่ต่างกัน

ถ้าเราเรียนภาษา เน้นแนวบันเทิงมากไป มันจะใช้ไม่ได้จริง และคราวนี้อาจจะกระทบถึงงานคุณ

* อย่าลืมนะครับ ยิ่งเศรษฐกิจตกสะเก็ด ตลาดแรงงาน รายได้ยิ่ง sensitive ยิ่งไม่แน่นอนนะครับ*

โปรดคิดว่า This is your best investment. 

Keep on practicing. 

Kind regards 

Kru Ton 

• 0

Tue, February 5, 2019

Pronunciation tips 

What to study first 

1. Letter sounds Kru Ton เคยเขียนไว้ก่อนหน้านี้ว่า Letters A-Z ขอให้ท่อง ออกเสียงดัง ฟังชัด (almost) every single day ฝึกฝนletter sounds เป็น 1 ใน fundamentals ครับ

ตราบใดยังออกเสียงA-Z ไม่ชัด 

ภาษาอังกฤษคุณจะเพี้ยน 

2. Vowels and Consonant clusters/blenders เช่น a e I o u & y + Bl vs Br etc ควบกล้ำครับ

ภาษาไทยเรามีควบกล้ำ สบายไป clean cควบl = cl ไม่ควบL กลายเป็นKeen 

Gray G ควบ L ไม่ควบกลายเป็นGay 

หรือFriendly ไม่ควบR เสียงจะเพี้ยนเป็น เฟ้นหลี่ แทนที่จะเป็นฟเหรนหลี่ 

3. Word stress คำโดดๆที่เราไว้ฝึกออกเสียงครับ 

• 0

4.Sentence stress พูดออกมาเป็นประโยคเลย 

ข้อ 4 นี้จะไปต่อถึง more advanced 

นั่นคือ 

5. Pitch, intonation, rhythm, thought groups 

&

6. Linking sounds & connected speech

5 และ 6 ถึงแม้จะทำควบคู่ไปกับ 1-4 

แต่อย่าJump to 5&6 

โดยไม่ฝึกหรือฝึก1-4 น้อยเกินไปนะครับ

ไปimagine สูงๆ ต่ำๆ จะแปลกๆครับ

1-4 คือฐานที่มั่นครับ

E.G. Meet you 

Linking/assimilation t+y = เกิดเสียง ch.

ใช่ครับ คุณควรรู้และออกเสียงแบบนี้

แต่ 

ระดับคำ/วลี/ประโยคสั้นๆ 

คุณต้องออกเสียง meet และ you ให้ให้ชัดก่อน

ถึงพอconnected มันจะเปลี่ยนเสียงก็ตาม

• 0

กลับกัน

ออกเสียง meet ชัด you ชัด

แต่ไม่เติมจังหวะ ไม่เชื่อม ไม่แบ่งวรรคตอน

คุณจะพูดคล้ายหุ่นยนต์ครับ

unnatural 

สรุปแล้ว

1-6 ตามมารัวๆ ไปแบบเรื่อยๆ

เหมือนฝึก 4 skills พร้อมกัน

แต่ช่วงแรกๆ เน้นฟัง+พูดได้ก่อน

เน้นเลียนแบบจากnatives ก่อนครับ

Kru Ton 

• 0

Sun, February 10, 2019

Speaking comes from listening. 

เชื่อมโยงกันครับ

คุณจะพูด สนทนา 

คุณก็ต้องฟังเยอะๆ 

ระบบของเสียงต้องถูกบันทึกบ่อยๆ & หลากหลาย

สมองคุณทำหน้าที่เหมือนnotebook /computer 

สมัยก่อนคือเครื่องอัดเสียงครับ

แต่ฟังอย่างเดียวไม่ได้ผล 100%

You must do focused listening. 

ขอแนะนำให้ take notes ครับ 

• 0

Listen for meanings.

Meaningเติม sได้ เหมือน  Beliefs, thoughts, misunderstandings 

Taking notes 

จะได้ knowledge ด้วยครับ

ไม่ใช่ฟัง&พูดอย่างเดียว

ฟังแล้วได้ความรู้ ศัพท์ใหม่ๆ 

Increase vocabulary? 

ใช้ online dictionaries ครับ

To re-cap...

1. ฟังแล้วนำไปใช้ในการพูด ก็คือฝึกฟัง ฝึกพูด

2. ฟังแล้วได้ความรู้ ได้คำศัพท์เพิ่ม คือ focused listening  

= จะได้พูดดีขึ้น พูดมีเนื้อหา

Best regards

Kru Ton 

• 0

Fri, February 16, 2019 

Dear Members,

Pronunciation lessons 

มาLate นิดนึงครับ 

แต่ความตั้งใจเต็ม 100 ครับ 

Q. เคยสงสัยไหมครับว่าทำไมเราออกเสียงไม่ค่อยชัด พูดคล่อง

A. ส่วนหนึ่งมาจากสมัยเป็นนักเรียน ราส่วนใหญ่ได้แต่ท่องศัพท์เพื่อไปสอบ

Partly true. 

• 0

At a much deeper and depressing level! 

ลึกไปกว่านั้น เศร้าไปกว่านั้น คือ 

We don't to want to get emotionally hurt. 

เราไม่อยากบาดเจ็บทางด้านจิตใจครับ

พูดง่ายๆ ครับ 

สังคมไทยสอนให้เราเจียมตัว 

ภาษาอังกฤษคือสิ่งสูงส่ง 

ต้องนานาชาติ ต้องนักเรียนนอก

ถึงจะได้รับอนุญาตให้พูดชัด

มีความกล้า

ก็แน่นอน 

ใครจะไปกล้าว่า 

กลัวโดนสวนกลับ

รังแกคนระดับเดียวกันดีก่า 

ผมไม่มีอคติกับเด็กนานาชาตินะครับ เพราะสอนอยู่ 

และหลายๆๆๆคนน่ารัก และก็ใช้ขีวิตของเขากันไปครับ 

และนักเรียนEP หรือจากโรงเรียนไทยก็ลูกศิษย์ 

กลุ่มหลังสุดนี่แหละที่ผมเอาใจช่วย

แต่ก็เป็นกลุ่มที่ผมเหนื่อยสุดๆครับ

ไม่ใช่สมองครับ

แต่เพราะเหตุผลที่กล่าวมา

ไม่กล้า ไม่อยากเจ็บ ไม่มีโอกาส ตะบี้ตะบันสอบ 

ยิ่งสายวิทย์

คุณเอ๋ย!

สมองเด็กยุบไปครึ่งมั้ง 

เลข+3 สหายวิทย์ตามมาติดๆ ไทย&สังคม

ยังไม่รวมกิจกรรม 

Kru Ton เอาใจช่วยนะครับ

ค่อยๆฝึกกันไป 

การออกเสียงไม่ยากครับ 

ขอให้กล้าก่อน+มีใจ

ไม่ใช่วิทย์-คณิตหรือไทย/สังคมไม่สำคัญนะ

แต่อะไรก็สำคัญ  

เด็กสลบ

เบื่อกันพอดี

Kru Ton

• 0

Tue, February 19, 2019 

Dear Members/Learners,

ก่อนจะ Update กันในวันนี้

Happy Makha Buja Day วันมาฆบูชา 

มีupdate news เกี่ยวกับการปรับปรุง Column Pronunciation ให้ works better 

Mid March 2019/2562 ได้เห็น ได้อ่านกันครับ 

ผมอยากให้ผู้เข้ามาอ่านทั้งใหม่+เก่าได้นำเทคนิคไปฝึก&นำไปใช้กันครับ

แต่คุณต้องตัดสินใจว่าเองว่าจะเอาจริงกับการออกเสียงนะครับ 

ทุกวันนี้YouTube clips คำแนะนำต่างๆจากอาจารย์ทั้งไทย+ต่างชาติมากมาย

ไม่มีประโยชน์ ถ้าคุณไม่มีใจจะฝึก จะทบทวนครับ 

หาความเชื่อมโยงหรือรางวัลอะไรก็ได้ครับ

เพื่อกระตุ้น

เช่น I study English because I want to increase my income/I want to study/work overseas.

• 0

ต้องผูกโยงสิ่งที่คุณสนใจเข้ากับภาษาอังกฤษ 

ไม่งั้น 

มีแนวโน้มคุณไม่ฝึก 

แต่พอใช้จะใช้เลย 

+ เราอยู่ประเทศไทย

ไม่ push ตัวเอง เราไม่ฝึกหรือจริงจังหรอกครับ

Lastly

ฟังเยอะๆๆก่อน แล้วค่อยๆ แกะคำศัพท์ หาความหมายครับ

Kru Ton 

• 0

Sunday, February 24, 2019

Functional clarity 

Clear speech/ pronunciation

Speaking skills/fluency/competence 

If this is what you aim for, good news is: it is not out of reach. 

ไม่ยากแต่ใช้เวลา&ความเอาใจใส่

& focus ให้ถูกจุดก็พอครับ

ผมการันตรี ล้าน% 

• 0

Do speak up!

Speak. 

ฝึกพูดครับ 

Speak in phrases and sentences 

ฝึกฝนรูปแบบที่เป็นวลี&ประโยค

ฝึกอะไรบ้าง What to focus...

Please get back to some if my previous posts. 

แต่จะสรุปให้ฟังแบบรวบรัดครับ 

ฝึกออกเสียง

• 0

ตัดคำว่าอยากพูดเป๊ะๆ ออกเลย

ถ้าไม่ได้ฝึกตามนี้ 

1. Letter sounds and consonant clusters อยากให้กลับไปดูว่ามันคืออะไรนะครับ

2. Vowels ทั้งหมด 

3. Strong and weak forms ฝรั่งไม่ออกเสียงคำเต็มๆทุกคำ เขามีเลือก ไหนสำคัญ เขาเน้น ไม่สำคัญ ไม่เน้นครับ

4. Stress สำคัญมากๆๆๆๆ

ระดับAdvanced 

1. Intonation, pitch, rhythm and thought groups 

& สุดท้ายเลย 

2. Connected speech and linking sounds 

ข้อ 2 ช่วงแรกๆ ก็ย่อมผิดครับ แต่ถ้าฝึกจริงจัง

จะได้ในที่สุด 

สุดท้าย 

If you want to speak English precisely, มีใจจะฝึกกันหน่อยครับ 

ของดีย่อมต้องFight for it ครับ

Kind regards

Kru Ton