ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Kru Ton

English & MY Lifestyle จุดพลังทุกๆ 4-5 วัน

Question

Sun, February 10, 2019

Late มาถึง 2 วัน

เพราะอยากได้ชื่อใหม่สั้นกว่านี้ มาลงตัวที่

English & MY Lifestyle 

จะเป็น Post ที่จุดพลังในการเรียนภาษาอังกฤษให้เจิดจ้าอีกครั้ง 

อนาคตอาจได้ยินเสียงด้วย ไม่show หน้านะ หล่อเกิน 55555 

เปล่าหรอกครับ เริ่มจะแก่แล้ว สู้รุ่นลูกไม่ได้

ผม 48 ปีนี้ 

9 answers to this question

Recommended Posts

• 0

พูดเล่นครับ

หน้าตาก็ตามนี้ที่เห็น 55555

English & MY Lifestyle 

เน้น effective English communication for a modern life

Thailand 4.0 

• 0

& จะแทรกภาษาอังกฤษมากขึ้น

เพราะคอลัมน์ที่K.  Andrew ให้สมาชิกพิมพ์เป็นอังกฤษ

หยุดตั้งแต่ผมPost เมื่อวันที่ 28Nov. 2018 

Ok. ครับ 

Kru Ton หวังว่า English & MY Lifestyle จะช่วยผลักดันคุณอีก 1 ทาง

Kru Ton& ทีมงานสัญญาว่าจะพยายามผลักดันภาษาอังกฤษให้เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตคุณ 

เพราะถ้าตราบใด คุณยังผลักอังกฤษออก

ยิ่งหนี ยิ่งเจอ และยิ่งหนี 

ยิ่งยากมากๆๆๆที่จะเก่งภาษาครับ

Best regards 

Kru Ton 

• 0

Thu, February 14, 2019

Happy Valentine's Day ครับ

วันนี้เป็นอีก 1 วันที่ไม่ใช่เทศกาลไทย เรารับมาเพราะLove is so universal. สากลมากๆ

รับรู้และเข้าใจกันทั่วโลก ทุกชาติ ทางวัฒนธรรม 

It is people's lifestyle!

English = your lifestyle 

พอคุณปรับlifestyle นิดหน่อย ก็เหนื่อยน้อยลง

ต้องพาภาษาเป็นส่วนหนึ่งชีวิตประจำวันนะครับ

Invest your time, money and energy 

ปกติมากเลยครับ

จ่ายก่อนแล้วเก็บเกี่ยวทีหลัง

• 0

Don't doubt it.

ถ้าจะลุยก็ต้องลุย

แต่นิดนึง

Do it the right way.

เช่น อยากพูดชัด

คุณต้อง

1. Realize the importance of using the language pricisely  

2. Trust the learning process, keep going.

• 0

สมัยนี้เรียก หัวร้อน ใจเร็ว

ต้องกล้าเปลี่ยนครับ

Learning any language takes time, patience and practice. 

12 ปีที่โรงเรียน ถ้าผ่านไปแล้ว ก็คือผ่านไปแล้ว

Now is your time and turn.

โอกาสมาถึงครับ

กลับไปทวนสิ่งที่K. Andrew& ผมเขียน ที่ผมตอบไว้นะครับ

คุณเก่งขึ้นแน่นอน

สำคัญที่สุด

ใช้ครับ 

Kru Ton 

• 0

Sun, February 17, 2019

Consistency ความสม่ำเสมอ เสมอต้นเสมอปลายครับ

Much less self-centered / judgmental 

Use English every day 

คงมีคนแอบตอบ ยากอยู่ เพราะอยู่ในเมืองไทย

พูดตามYoutube videos คนเดียวก่อนสิครับ

ผมคนพูดตรงนะ

ไม่งั้น 

นั้นก็ไม่ได้ นี่ก็ไม้ได้ 

นั้นก็ไม่ทำ นี้ก็ไม่ทำ 

ภาษาจะมาหาคุณหรือครับ?

• 0

ต้องให้ภาษามันผ่านหู ผ่าตา ผ่านปาก ผ่านสมอง

And one ultimate answer คำตอบสุดท้ายคือ 

ต้องยอมรับความจริงครับ 

ถูกต้องมาก่อนถูกใจ

นี่คืออุปสรรคครับ 

ไม่งั้น ก็

1. เรียนเพื่อสอบอย่างเดียว

2. สถาบันสอนง่ายๆ เพราะสอนยาก คนไทยส่วนใหญ่ไม่มีความพยายามจะเรียนรู้

3. ตะบี้ตะบันเรียนGrammar 

Grammar is important but not urgent. It can come much later. 

Listening and speaking come first. 

Kru Ton 

• 0

Wed, Feb 20, 2019 

มองในภาพรวม/ภาพใหญ่

ภาษาอังกฤษใช้คำว่า the big/bigger picture 

Not be distracted by details ไม่สมาธิเสียจากรายละเอียดต่างๆ 

ให้เวลานี่คือกุญแจครับ

To give English learning due consideration 

แปลว่าให้เวลา ความเอาใจใส่กับการเรียนภาษาอังกฤษครับ 

• 0

ภาพรวม/ภาพใหญ่คือ 

หรือเป้าหมายหลัก เป้าหมายเดียว 

ใช้คำว่า Ulitumate aim/goal/objective 

คือ 

Be a competent communicator/speaker/user 

Use the language precisely

ภาษาคุณจะดีขึ้น คล่องขึ้น

สังเกตุได้จากคำศัพท์ครับ 

Vocabulary 

Certain and specific words and expressions 

นึกจะพูดอะไร 

คำศัพท์เป๊ะๆ ตามหัวใจปรารถนามา ณ บัดนาว

ช่วงแรกๆ อาจช้าไม่ทันใจ

แต่ขอให้ฝึกโดนเฉพาะฟัง พูดเยอะๆๆ

อาจมีแทรก practical grammar 

อย่าหนีGrammar นะครับ 

แต่ไม่ใช่ท่องจำกฎเพื่อไปสอบ

Grammar ที่แทรกอาจเป็นเรื่องParts of speech & Tenses 

ก่อนจบผมอยากฝากถึงเทคนิคการเก่งภาษาครับ มี 2 วลี นั่นคือ 

Courage/confidence  & Knowledge 

มีความกล้า/มีความเชื่อมั่น

& มีความรู้ 

ลองคิดดูครับ ทุกวันนี้เราขาดความกล้า/ความเขื่อมั่นมาก

มาถึงจุดที่ว่า กลัวการพัฒนาเปลี่ยนเเปลง กลัวผิด 

กลัวไปหมด

&

ขาดความรู้ แต่ไม่หาความรู้ ฝันอย่างเดียว

Dreams are always beautiful. ครับ 

Take action พ่วงไปด้วยครับ

ถ้าคุณบอกคนไทยชอบพูดแต่ไม่ทำ

ผมก็คนไทยไม่ใช่หรือครับ ผมชอบ take action 

Kru Ton