ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Kru Ton

English Talk- Talk English เดินหน้าพัฒนาภาษากันครับ

Question

Saturday, April 20, 2019

Dear members,

Kru Ton ปรับเสมอเพื่อสมาขิก ต้องการให้กำลังใจ ให้คำแนะนำในการฝึก 

English Talk& Talk English เจตนารมณ์

เหมือนทุกๆ Post ที่ผมได้ Post ไปล่ะครับ 

จะเน้นการฝึกฝน+ นำไปใช้จริง

นำไปใช้ได้จริง ในความหมายผมคือ....

Kru Ton 

6 answers to this question

Recommended Posts

• 0

To master spoken English 

นอกจากจะ Practice เป็นหลักแล้ว 

ก็ต้องมีการ Train/Coach 

English Coaching  มีส่วนอย่างยิ่งนะครับ 

แต่ใน English Forum ก็ตอบทุกวัน 

Please feel free to ask us questions. 

สุดท้ายภาษาก็ต้องฝึกอย่างสม่ำเสมอ consistency 

นี่คือวิธีเดียว 

เรารู้แต่ถ้าไม่ทำ 

เราก็ไม่ได้ภาษานะครับ 

ได้อย่างที่หวัง

ผมว่าเราคนไทยทำได้ ถ้าจะทำครับ

เอาใจช่วยเสมอครับ

Kru Ton 

• 0

คือ......

ไปไกลกว่าท่องจำประโยคสำเร็จรูปที่สถาบันหรือจากหนังสือครับ

Ready/Easy-to-use / sample/model sentences 

มีประโยชน์ครับ 

แต่สิ่งที่ผู้เรียนมักจะทำคือ 

อ่านคำแปลไทย& เวลาใช้ก็นำไปcopy &paste 

งานไม่กระทบ

ไม่ดีหรือครูต้น? 

ดีครับ 

แต่คุณจะไม่สามารถคิดเป็นภาษาอังกฤษได้+ต่อยอดได้ 

ถ้าไม่ go beyond 

ยกตัวอย่าง 

พอปิดหนังสือหรือฝรั่งคุยนอกเรื่อง

คุณไปต่อไม่ได้

เพราะสิ่งที่คุณท่องมาเขาเรียกว่า

Controlled สถานการณ์เอย ประโยคเอย

มันถูกล็อคเสปคมา

คุยอย่างอื่นไม่ได้

• 0

Why? Why? 

เพราะ

1. พื้นฐานภาษาที่เสียหายของคุณไม่ได้ถูกแก้ไข 

2. คุณไม่ได้เรียนแต่คุณกลับท่องอีก

3. และส่วนใหญ่ ประโยคสำเร็จรูปที่ได้มา คุณออกเสียงไม่ขัด 

และหลายๆๆประโยค 

ฝรั่งไม่ได้พูดแบบนั้นครับ 

วิธีแก้คือ

You really study those sample/model sentences (not all sentences are ok. It depends where they/you took those senrences) and keep listening and speaking too. 

ฟัง&พูดสำคัญที่สุดครับ 

อย่าพึ่งกระโดดไปที่ประโยคสำเร็จรูป

ใช่ มันง่าย&ได้ผล

รักษาหน้าด้วย

แต่คุณจะสื่อสารไม่ได้

ผมท้าพิสูจน์เลย 

ถ้าคุณคุยกับฝรั่งหรือผมได้เกิน 15-20 นาที

หลากหลายหัวข้อ แต่เน้นไป everyday English 

แสดงว่าคุณเข้าใจ

English Talk-Talk English

ผมจะพยายามเพิ่มขึ้นในดารดึงคุณมาคุย หรือมาฟังผมคุย(อ่าน)& คิดตาม

คิดตามไปนาน ๆ ทำให้คุณ

Be able to think in English 

ชื่อผม

คิดเป็นภาษาอังกฤษ

สถาบันภาษาในไทยไม่ค่อยพูดถึงหรอก แต่ต่างประเทศพูด

มันยาก ทันใช้เวลา

หรือว่าคุณเรียนภาษา 

ไม่เพื่อใช้กับฝรั่งหรือครับ? 

คงไม่? 

เพียงแต่อาจขาดกำลังใจพอมาได้ยินว่า

มันใช้เวลา

Trust me. 

ลำบากแค่ 1-3 ปีเองแรกครับ

หลังจากนั้น ก็แค่ต่อยอดไปเรื่อยๆ 

สู้ๆ และ

Please keep following us. 

English Talk- Talk English 

เราจะชวนคุณคุย จนคุณคุยเก่ง

สวัสดีครับ

Kru Ton 

• 0

Sunday, April 21, 2019

Dear Readers, 

English Talk- Talk English 

เราจะชวนคุณคุยอังกฤษ จนคุณคุยเก่ง

ผมคิดขึ้นมาอย่างเดียวคือ 

Must be well prepared

To make English easy for learners/you 

ถึงแม้ว่า....

การที่ผมจะ Talk แต่ไม่ Teach 

& เตรียมมากขึ้น (ผมเก่งขึ้น ใครไม่ชอบล่ะ แต่คนเรียนล่ะ?)

จะทำให้คนอาจจะชื่นชมผมมากขึ้น 

เพราะบ่นน้อยลงหรือ(ผมมองว่าพูดความจริงเพื่อให้คุณเปลี่ยน)

แต่สิ่งที่ผมอยากฝากไว้ให้กับคนไทย

ก็คือ 

สิ่งที่เกิดขึ้น ครู/อาจารย์

ไม่บ่น ปล่อยให้จบ

จบแบบไม่ได้ภาษา

แต่ที่เห็นๆกันอยู่นายจ้างบ่นแล้วคราวนี้

ลองดูครับ

บางที Talk not complain not teach

ผู้เรียนจะอยากเริ่มเอง Being a self starter 

• 0

E-learning is around the corner. 

+ you have questions, please ask us here. 

เชียร์ให้คนอ่านลองลุกขึ้นมาใช้ภาษานะครับ

Path to English Success 

1. ก่อนพูด ฟังเยอะๆๆๆก่อน 

2. ยากได้ศัพท์ อ่านเยอะๆๆ ครับ 

Try for 3-6 months 

After 3-6 months, you can let.us know how you have been doing/progressing so far. ครับ

Better still, during this period of time you can seek help and advice here.

+ อ่าน my all previous postings 

You Start Here.

Day one 

Best wishes and see you soon

Kru Ton 

• 0

Monday, April 29, 2019

สวัสดีครับสมาชิก 

Kru Ton ไม่ได้มา Update คอลัมน์นานเลย ยุ่งมากๆ & E learning is coming. I am so, so excited.

Hope to see you there. 

Let's check it out! 

E learning is about metering your spoken English.