ยินดีต้อนรับ! ลงทะเบียนฟอรั่มได้ที่นี่!   ...ถ้าคุณเป็นสมาชิกแล้วสามารถ เข้าสู่ระบบได้ที่นี่! 

Jump to content
2
  • 1
Ano

past perfect continuous

Question

อยากให้คุณ Andrew ช่วยอธิบายความแตกต่างของการใช้ past perfect continuous กับ past perferfect tense    ว่าใช้ตอนไหน ช่วยยกตัวอย่างประกอบว่าในชีวิตประจำวันเรามีการใช้ tense ทั้งสองนี้ไหมคะ ขอบคุณคะ

5 answers to this question

Recommended Posts

• 1

ปกติPast Perfect  จะใช้คู่กับ Past Simple นะครับ

แสดงถึง 2เหตุการณ์ในอดีตเกิดขึ้นไม่พร้อมกันPast Perfect มาก่อน ช่น

When I got home, my friends had left already.

Past Perfect

Before I came to Queensland, I had studied English for 6 months already.

ถ้าคุณต้องการเน้นความต่อเนื่องของเหตุกรณ์ ใช้ continuous aspect 

... I had been studying English... เน้นว่าตลอด 6 เดือนเข้มกับEnglish ทุกวัน

ส่วนPast Perfect จะเห็นคร่าวๆว่า 6 เดือนของคุณอาจจะมีบางช่วงไม่ต้อเนื่อง เช่น ป่วยกะทันหันต้องหยุดพัก3วัน แต่จะคร่าวๆว่า ก็เรียนภาษาอังกฤษ ก็เตรียมตัวล่่่่่่่่่่วงหน้ามาได้6เดือนครับ

Kru Ton

• 1

ขอบคุณมากคะ ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกไหม เหตุการณ์ที่ยกตัวอย่างมา เป็นเหตุการณ์ที่ผู้พูดพูดถึงเหตุการณ์ที่เกิดต่อเนื่องในอดีตจบลงแล้ว แต่ถ้าเหตุการณ์นั้นเน้นความต่อเนื่องให้ใช้ past perfect contious  ใช่ไหมคะ ขอบคุณคะ

• 1

ถูกต้องครับ 

ขยายความเพิ่ม

สูตรที่เราเรียนในห้องเรียนไทย มีชือว่า Sequences of Tenses ความต่อเนื่องของtense1ไปอีกtense 

Past Perfect คู่กับPast Simple

แต่ถ้าเราเน้นหรือยกมาประโยคเดียว focus on a single particular event 

Past Perfect Cont. จะดูไหลลื่นกว่าครับ

เช่น ถ้ามีคนถามว่า เมื่อวานก่อนรับสาย รดน้ำนานไหม

คุณก็ตอบ I had been watering for 45 minutes. 

ซึ่งประโยคเต็มที่ตัดมา ก็ส่วนนึงของคำถาม How.long had you been watering the plants before you answered my call? 

Kru Ton